Dây quấn cổ 1 vòng, 2 vòng, 3 vòng có sinh thường được không? Cách để bé tự tháo dây quấn cổ

bebikene

Tài xế mới
Mấy mom ơi nay em đi khám thì em bé bị dây rốn quấn cổ 1 vòng, em bé mấy nay đạp cũng nhiều mà em thấy quấn cổ vậy em sợ quá ạ, không biết có ảnh hưởng gì không và có cách nào để giúp bé gỡ dây rốn cho bé không ạ? Nếu bị dây quấn cổ 1 vòngg, 2 vòng thì có sinh thường được không ạ?

Câu trả lời tốt nhất
Dây rốn quấn cổ thường gặp trong những tháng cuối thai kỳ. Trước đây khi chưa có siêu âm vẫn có nhiều trường hợp sinh thường, bé có 2 hoặc 3 vòng dây rốn quấn cổ mà vẫn khỏe, đó là do dây rốn quấn lỏng nên chưa ảnh hưởng đến lượng máu từ mẹ qua thai. Trường hợp dây rốn quấn cổ chặt có thể ảnh hưởng đến lượng máu nuôi thai nhi, có khi gây tử vong cho thai. Khi dây rốn quấn cổ nhiều vòng có thể làm đầu thai nhi bị ""treo"" nên không tụt xuống thấp được, cản trở việc sinh thường. Trường hợp này có thể được phát hiện bằng siêu âm Doppler màu. Trong những tuần cuối thai kỳ, bé khỏe mạnh và cử động nhiều nên rất nhiều trường hợp có dây rốn quấn cổ 1 hoặc 2 vòng nhưng nhờ những cử động của bé mà dây rốn lại lỏng ra, được ""gỡ ra"" khỏi cổ bé...

xeomaz

Tài xế mới
Mình 32w quấn cổ 1 vòng .áp dụng bò trên giường ngược chiều kim đồng, quấn mấy vòng thì bò mấy cái, trước khi ngủ, bò trong 1 tuần.vừa bò vừa nói chuyên với con. 35w khám lại bè đã k còn bị quấn cổ nữa.

minhmantran

Tài xế mới
K Sao đâu c ạ. E 29w ebe bị rau quấn cổ 2 vòng. Nay đc gần 32w r. Khám còn 1 vòng. Mẹ cứ theo dõi cử động của con hay gọi là thai máy đấy. Con vẫn hđ bt, máy đều là ks đâu.

bebikene

Tài xế mới
Không sao đâu bạn, con mình hồi đó cũng dây rốn quấn cổ 1 vòng, nhiều bé tới gần sanh sẽ từ tháo vòng, mẹ không cần lo lắng quá nhé.

zozovietnam

Tài xế mới
Mình có đọc đâu trên diễn đàn có chỉ mẹo là các mẹ bò ngược chiều kim đồng hồ trên giường là sẽ khỏi. Trẻ quấn bnhiu vòng thì bò ngược bấy nhiu vòng.các mẹ thử xem nhé

vancuong

Tài xế mới
Mình cũng 1v nè bs bảo k đáng lo vẫn có thể sinh thường. Bạn mình 3 vòng vẫn sinh thường cơ. Thắt nút với độ dài ngắn mới nguy hiểm

whoami

Tài xế mới
Ks đâu mom.mình 32w quấn cổ 1v.34w con tháo ra rồi.tại con nghịch quá thui.ks đâu m

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
E cũng quấn cổ 1v . E bò treen giường ngược chiều kim đho 1v trộm vía e bé khác tháo . K biết có đúng thật k nhưng thành công mom ạ

tranthanhoi

Tài xế Đồng
Bạn đừng lo nhé Bé nhà mình lúc tuần thứ 30 cũng bị quấn 1 vòng dây rốn mà vừa rồi mình đi khám siêu âm lại thấy đã tháo ra đc rồi mừng lắm Bạn đừng lo lắng nhiều Đẻ ý thai máy nhé

phuongthanh

Tài xế mới
Hình như 32w mà 2,1kg là to đấy mẹ ạ. Em cũng y như chị. Tiểu đường thai kì. Bs nói to, dây rốn quấn cổ một vòng và đầu chưa quay xuống dưới. Hẹn 2 tuần tái khám. Bs nói nếu ko quay từ lúc này thì em bé to lên sẽ ko xoay đc nữa và sợ ko sinh thường được. Đáng ra ở tuần này chỉ nên là gần 2kg thôi. Em đang lo lắm đây.

mrsiro

Tài xế mới
Mình cũng quấn cổ 1 vòng 37w nè. Giờ bé lớn r k tháo đc nhưng mình hỏi bsĩ thì vẫn bảo đẻ thường đc vô tư nên kp lo đâu mom nhé

traingoan

Tài xế mới
E cũng 1 vòng từ tuầnw 34 mà jo đến ngày ds r vẫn k ra dc mom ag, bs bảo k quá lo lắng vì khi sinh nếu k bị thắt bên tring thì n cũng k ảnh hưởng đến bé

vantran

Tài xế mới
Dây rốm quấn cổ không sao, với lại đến sinh có khi nó hết. Hôm 28w mình đi siêu âm con bị dây rốm quấn cổ 1 vòng. Mấy bửa trước 31w mình đi khám lại thì hết rồi

ngoclinh

Tài xế Đồng
Hi. Lúc 26w bé nhà mình cũng bị quấn 1 vòng. N sang đến 30w thì mình khám lại bé đã tự thoát đc ra rùi mom ah. Bs bảo k vấn dêd gì đâu, bé nghịch quá nên cứ quấn ra vào thôi. Còn quấn 2-3 vòng có ng vẫn đẻ đc bthg mà

gojekaz

Tài xế mới
K s âu mom ạ .tự bé rỡ ra dc à.hom truok minh cũng bị quấn 1vong.. Nhưng 2 tuần s lại khám bác sĩ bảo ko còn bị nửa

ngochane

Tài xế mới
Mom nc với con nhiều vào nhé, bé nhà m 32w quấn 1 vodng đến 35w thì quấn 2 vòng, nhưng về mình nc với bé nhiều đến 36w bé tự tháo được r ấy mom