Dây quấn cổ 1 vòng, 2 vòng, 3 vòng có sinh thường được không? Cách để bé tự tháo dây quấn cổ

bebikene

Tài xế mới
Mấy mom ơi nay em đi khám thì em bé bị dây rốn quấn cổ 1 vòng, em bé mấy nay đạp cũng nhiều mà em thấy quấn cổ vậy em sợ quá ạ, không biết có ảnh hưởng gì không và có cách nào để giúp bé gỡ dây rốn cho bé không ạ? Nếu bị dây quấn cổ 1 vòngg, 2 vòng thì có sinh thường được không ạ?

Câu trả lời tốt nhất
Dây rốn quấn cổ thường gặp trong những tháng cuối thai kỳ. Trước đây khi chưa có siêu âm vẫn có nhiều trường hợp sinh thường, bé có 2 hoặc 3 vòng dây rốn quấn cổ mà vẫn khỏe, đó là do dây rốn quấn lỏng nên chưa ảnh hưởng đến lượng máu từ mẹ qua thai. Trường hợp dây rốn quấn cổ chặt có thể ảnh hưởng đến lượng máu nuôi thai nhi, có khi gây tử vong cho thai. Khi dây rốn quấn cổ nhiều vòng có thể làm đầu thai nhi bị ""treo"" nên không tụt xuống thấp được, cản trở việc sinh thường. Trường hợp này có thể được phát hiện bằng siêu âm Doppler màu. Trong những tuần cuối thai kỳ, bé khỏe mạnh và cử động nhiều nên rất nhiều trường hợp có dây rốn quấn cổ 1 hoặc 2 vòng nhưng nhờ những cử động của bé mà dây rốn lại lỏng ra, được ""gỡ ra"" khỏi cổ bé...

giangnam

Tài xế mới
Bé tầm này khó gơ mom ạ. Mom theo joi cẩn thận nha nếu thấy con đạp nhieu hơn bt hoạc ít hon là đi khám ngay

minhanhtrantran

Tài xế mới
E cx quấn 1 vòng đây chị. Bs bảo k sao hết đa số toàn bị thế thôi chỉ khi nào 2 vòng trở lên mới đáng lo. Thế e mới hỏi liệu bé có tự tháo đc k thì a ấy bảo 50/50 thôi có bé sẽ tự tháo cx có bé sẽ như vậy tới đẻ ra luôn

hoanhanh

Tài xế Đồng
mình 1w trc đi sâ cũng quấn 2 vòng về lo lắm nhưng sau tối trc khi đi ngủ mình bò 2 vòng quanh giường ngược chiều kim đồng hồ , với nói chuyện với con bảo con tự tháo ra rồi mẹ mua nhiều quần áo đẹp và vòng .... 1w sau đi sâ hết sạch luôn ko còn vòng nào nữa . mom thử xem

traingoan

Tài xế mới
M 24 tuần đi siêu âm bé nhà m cũng rau quấn cổ 1 vòng nhưng đến 30 tuần m đi siêu âm lại thấy bé tự gỡ ra dc rồi mom k cần phải quá lo lắng đâu vì 1-2 vòng bs bảo cũng k nguy hiểm gì đâu nhé

minhanh

Tài xế mới
Minh truoc bé cung bị, ngày nào mình cũng nói chuyện cùng con nói con tháo ra, bây giờ 34 tuần rồi, con tự tháo ra lâu rồi

minhanh

Tài xế mới
K Sao đâu m. Bé lớn như mình bị dây quấn cô 2.5 vong. Đến lúc sinh vẫn bt. Giờ bé t2 cũng bị dây quấn cổ 1 vong đây

suboi1z

Tài xế mới
Minh đi sieu am tuần trc con minh kug bị quấn 1 vòng nhg k sao đâu . Có mẹ mách cách cho minh là nếu bị quấn 1 vòng thì trc khi đi ngủ mẹ fai bò quanh giường 1 vòng ngược chjeu kim đồng hồ để giup bé gỡ ra dc . B thử lm v xem . Đừng lo lắng quá , bé vẫn phát trien bt dc mà

phuongthanh

Tài xế mới
M thấy cái này nhiu mom bị , để đảm bảo an toàn cho bé thì mom nên theo dõi bé cử động mỗi ngày nhé! Ko thấy bé đạp nhiều như mọi hôm là phải đi khám ngay. Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe!!

minhtu

Tài xế mới
Bạn k nên lo lắng quá. Bé có lúc cử động và tự gỡ được dây rau đấy. Tuy. Hiên hai vc vẫn nên theo dõi nhea tầm tuần này đi siêu âm sát sát nhau để theo dõi bé. Vd. Độ vôi hoá. Nước ối, dây rau ... nói chung nếu lúc đẻ mà k ổn thì bs sẽ chỉ định mổ. Còn giờ cớ ăn uống bổ cung con lớn cho dễ nuôi. Uống nhiều nươca dừa chi ối trong. Và ăn bơ nhé. Bổ lắm đấy. Tớ sinh đứa đầu cũng dây rau 3 vòng và vẫn sinh thường nên bạn yên tâm nhé.

tongdanghuy

Tài xế mới
Nay mình đi khám các mom ạ, bé dc 32w nặng 2 kí hơn xíu, dây rốn cũng quấn cổ 2 vòng mà bsi nói ksao nên các mom như mk cũng k cần lo lắng gì đâu nhé ak

thaotrannam

Tài xế mới
Dây rốn quấn cổ thường gặp trong những tháng cuối thai kỳ. Trước đây khi chưa có siêu âm vẫn có nhiều trường hợp sinh thường, bé có 2 hoặc 3 vòng dây rốn quấn cổ mà vẫn khỏe, đó là do dây rốn quấn lỏng nên chưa ảnh hưởng đến lượng máu từ mẹ qua thai. Trường hợp dây rốn quấn cổ chặt có thể ảnh hưởng đến lượng máu nuôi thai nhi, có khi gây tử vong cho thai. Khi dây rốn quấn cổ nhiều vòng có thể làm đầu thai nhi bị ""treo"" nên không tụt xuống thấp được, cản trở việc sinh thường. Trường hợp này có thể được phát hiện bằng siêu âm Doppler màu. Trong những tuần cuối thai kỳ, bé khỏe mạnh và cử động nhiều nên rất nhiều trường hợp có dây rốn quấn cổ 1 hoặc 2 vòng nhưng nhờ những cử động của bé mà dây rốn lại lỏng ra, được ""gỡ ra"" khỏi cổ bé một cách tự nhiên. Bạn không nên lo lắng.

Câu trả lời tốt nhất

zyxgrab

Tài xế mới
Bé đầu của mình quấn 2 vòng, bé thứ 2 thì quấn 1 vòng. Cả 2 bé mình đều sinh thường đc. Các mẹ đừng lo quá mà ảnh hưởng đến con

anhtaizai

Tài xế mới
1 vòng k có vấn đề j hết nha mom. Mình bé quấn từ 28w đến tận 37w mới tháo. Nhưng nếu nước ối đủ thì quấn 1 vòng vẫn đẻ bt nha mom.

mrsiro

Tài xế mới
Trong những tuần cuối thai kỳ, bé khỏe mạnh và cử động nhiều nên rất nhiều trường hợp có dây rốn quấn cổ 1 hoặc 2 vòng nhưng nhờ những cử động của bé mà dây rốn lại lỏng ra, được "gỡ ra" khỏi cổ bé một cách tự nhiên. Bạn không nên lo lắng. Mẹ theo doi thai máy nha có gì bất thường nên khám liền ạ