Đánh giá, review phỏng vấn xin việc tại Shopee

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Hôm trước mình có lên nhóm đăng bài xin review khi đi pv tại Shopee. Thấy cũng khá nhiều bạn quan tâm nên mình đăng review này cho các bạn có động lực khi nộp cv và đi phỏng vấn. Trước đó mình cũng đã tìm hiểu rất nhiều thông tin, cũng như đọc được khá nhiều ý kiến trái chiều về việc pv tại Shopee như thế nào. Tuy là mới pv xong cũng chưa biết có pass hay k nhưng mình vẫn cứ review vì thực sự mình có ấn tượng rất tốt.
Giờ thì vào từng phần nha.

1. Nộp CV​

Các bạn cứ vào thẳng trang web tuyển dụng của SP. Mình thấy nhiều bạn trước khi nộp CV cũng có những thắc mắc như mình đó là có cần viết CV bằng Tiếng Anh k? Mình thật sự chưa tự tin vào trình độ TA của mình nên mình nộp CV 100% Tiếng Việt và vẫn qua nhé. Quan điểm của mình là thà nộp CV bằng Tiếng Việt 1 cách gọn gàng dễ đọc còn hơn nộp CV bằng TA mà câu cú k gãy gọn k biết mình sai ở đâu k. Nhà tuyển dụng đọc mà thấy mình sai thì cũng quê và họ cũng có ấn tượng k tốt về mình.

2. Vấn đề về HR​

Trên rất nhiều bài review thấy các bạn kêu ca quá nhiều về bộ phận HR tại SP. K biết mọi người trải nghiệm ntn nhưng mình có ấn tượng rất tốt với chị HR đã liên lạc và phỏng vấn cũng như nói chuyện với mình. Chị HR rất nhẹ nhàng, thân thiện, làm việc rất giờ giấc.
Trước khi gọi cho mình c có hỏi và đặt lịch trước qua mail, và dĩ nhiên đến lúc phỏng vấn online c vào rất đúng giờ. Khi đọc các thể loại review đôi khi mình đã nghĩ k biết các bạn quá nhạy cảm quá k.
Mình sn 95, trước đây đã có một số kinh nghiệm làm việc tại công ty lớn. Ở cty cũ mình cũng va chạm nhiều vs bộ phận HR và thấy thật sự khối lượng công việc các bạn ấy làm rất rất là nhiều, k chỉ có xem CV với phỏng vấn đâu ạ. Nên đôi khi vì áp lực công việc mà lúc nào nhìn vào cũng cảm giác khó gần hoặc khó nc nhưng thực ra là k phải như thế đâu ạ
Cũng có thể đâu đó có bạn gặp HR thực sự k ổn lắm thật. Nhưng con người cũng có người this người that, cũng có lúc này lúc kia mà ạ. Đâu ai đảm bảo được việc mình sẽ k bao giờ có thái độ k tốt với ng khác.

3. Phỏng vấn với leader​

Cũng có những bạn nói là có trải nghiệm k tốt với leader hay leader k đúng giờ, leader nói chuyện thế này thế kia. Chắc số mình hên nên lại gặp 1 anh leader cũng rất thân thiện nhẹ nhàng. Bên cạnh việc phỏng vấn mình thì anh cũng giải đáp những thắc mắc của mình về công việc. Cũng hỏi mình có muốn chia sẻ gì k. Mình đã chia sẻ về những review k tốt mình đọc được trên mạng anh có hỏi mình có định viết review k và mình tl là có nên giờ đang ngồi gõ cạch cạch đây
Thiết nghĩ nên chia sẻ những trải nghiệm của mình cũng như lan tỏa những năng lượng tích cực của mình cho mng cùng biết. À còn 1 điều nữa là k biết có phải do covid hay k mà 2 vòng pv của mình đều là pv online, trước đó đọc review thấy vòng pv với leader của mọi người thường là pv trực tiếp. Mình bảo hỏi mà quên béng mất

4. Về công việc cũng như cách thức phỏng vấn​

Mình nộp CV cho vị trí BD, khi pv với HR chị có hỏi là có ngành hàng thời trang và ngành gì đó đang thiếu nhân sự (mình k nhớ rõ) thì mình muốn pv vào ngành nào. Đã từng có chút kinh nghiệm tại ngành thời trang nên mình chọn ngành hàng đó. Pv thì đầu tiên dĩ nhiên là giới thiệu bản thân, rồi xoay quanh nhưng vấn đề về kinh nghiệm + công việc cũ. Rồi những gì mình đã tìm hiểu về SP. Cách thức mình làm việc cũng như vài tình huống. Cũng k có hỏi gì quá khó khăn hay cao xa. Mình thấy cũng là những câu hỏi tương tự như khi mình đi pv tại các cty khác.

Chung quy lại là nếu muốn các bạn hãy cứ nộp CV. Đừng ngần ngại nếu chỉ vì đọc những review trên mạng xã hội. Dù là trải nghiệm tốt hay k tốt cũng sẽ là 1 bài học và kinh nghiệm cho bản thân. Dĩ nhiên hãy tìm hiểu thật kĩ về công việc cũng như công ty mà mình ứng tuyển

Một lần nữa xin được nhắc lại đây là quan điểm cá nhân của mình sau khi đã trải nghiệm nên dù các bạn có trải nghiệm khác hãy vui vẻ chia sẻ cùng nhau chứ đừng gạch đá. Chưa biết pass hay k nhưng sau bài review tâm huyết ntn mà tạch thì chắc cũng sẽ hẫng nhẹ
Sau khi có kết quả là pass hay k mình sẽ review tiếp nhé!

Bạn nào mà muốn tìm hiểu thêm về môi trường làm việc tại Shopee thì có thể tham khảo trong phần Review môi trường làm việc tại Shopee này nhé!