Đánh giá, review phỏng vấn, làm việc tại Thế giới di động (DGW )

Giới thiệu
Công ty Cổ phần Đầu tư Thế Giới Di Động (MWG)nhà bán lẻ số 1 Việt Nam về doanh thu và lợi nhuận, với mạng lưới hơn 3.400 cửa hàng trên toàn quốc. MWG vận hành các chuỗi bán lẻ thegioididong.com, Điện Máy Xanh, Bách Hoá Xanh. Ngoài ra, MWG đã mở rộng ra thị trường nước ngoài với chuỗi bán lẻ điện thoại và điện máy tại Campuchia.
Thegioididong.com được thành lập từ năm 2004, là chuỗi bán lẻ thiết bị di động (điện thoại di động, máy tính bảng, laptop và phụ kiện) có thị phần số 1 Việt Nam với khoảng 1.000 cửa hàng hiện diện tại 63 tỉnh thành trên khắp Việt Nam.
Lĩnh vực
Thương mại điện tử
Website
https://www.thegioididong.com/
Đánh giá sao
5.00 star(s)

kunamoi

Tài xế mới

Mọi người ai đã từng làm ở thế giới di động ở vị trí bán hàng hay thu ngân rồi có thể chia sẽ review về môi trường làm việc, lương hướng, chế độ đãi ngộ cũng như phúc lợi khi làm ở đây không ạ? Em thấy rất nhiều người khen môi trường làm việc ở TGDD vì công ty lãi cao, thưởng doanh số nhiều...mà em cũng sắp đi phỏng vấn ở TGDD không biết họ phỏng vấn như thế nào ạ?
Cảm ơn mọi người!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Câu trả lời tốt nhất
Nãy có bạn kêu lương Mwg thấp. Và kêu thanh niên nào thích lương thấp thì cắm đầu vào.
Mình không biết mấy bạn sao chứ tất cả các bạn bè đồng nghiệp mình gắn bó với Mwg đều có cuộc sống ấm no.
Lương cao hay thấp là do lúc đầu mình deal mà.
Với lại họ cũng nhận định năng lực của bạn theo thời gian nữa. Mới vô chưa biết năng lực bạn thế nào mà bạn quất lương trên trời sao được.
Hằng năm công ty luôn có chế độ tăng lương. Nếu bạn làm tốt và năng lực thể hiện rõ, bạn cứ mạnh dạn đưa ra mức lương thỏa đáng. Thuận mua vừa bán mà.
Điều mình thấy thích ở MWG là chế độ KPI rõ ràng. Dễ dàng đánh giá được kết quả làm việc.
Đồng thời cuối năm luôn thưởng tết rất hậu hĩnh. (Có năm mình được thưởng 7,8 tháng lương luôn).
Khi công ty lên sàn chứng...

bebikene

Tài xế mới
Có thể bạn không biết, Nhật Cường là phát triển từ mô hình sửa chữa, rồi mới đến kinh doanh mặt hàng viễn thông di động ạ. Còn tgdd dc vốn đầu tư, mở rộng, có riêng bộ phận sử dụng sỏi trong não để nghĩ mô hình kinh doanh, phát triển cty nên tất nhiên nó đi lên nhanh hơn ạ ??. Chính xác là dẫn đầu nghành ấy. Chứ có phải cứ ra trước là phải hơn đâu ??

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Em dựa vào việc thị trg Việt Nam này hàng xách hàng cũ.... số lượng chẳng kém gì hàng chính hãng. Thị phần TGDĐ cũng k phải là cao so với phần còn lại. Vì thực tế rất nhiều store như fpt hoàng hà cellphone... cũng đều bán hàng chính hãng rồi. Chỉ có như Tác Giả bảo lãi đến từ nhiều phía gộp vào thì em còn tin. Chứ để thực sự mảng bán điện thoại lãi khủng như bác nói thì chỉ là lời nói thôi chứ chẳng có căn cứ.

longakm

Tài xế mới
TGDD là cty đại chúng, năm nào chả phải công bố tình hình kinh doanh cho cỗ đông, báo cáo láo Kiểm toán nhà nước nó đập vỡ mặt ngay, mà che dấu thì thường báo lỗ để trốn thuế chứ ai báo lãi thừa ra để phải trả cổ tức https://mwg.vn/report/

minhmantran

Tài xế mới
Bác làm giúp e cái công thức lãi mang tính tương đối xem rất lãi của bác là bao nhiêu % so với giá nhập ? đến tác giả cũng chỉ bảo vẫn có lãi còn đâu việc quản lí chi phí quan trọng không kém gì lãi sản phẩm trong ngành bán lẻ đâu.

vancuong

Tài xế mới
Nói chung là môi trường ở TGDĐ em thấy khá OK.
Nếu thời gian dài sẽ cho bản thân cái tính, cái nết tốt hơn.
Biết kiềm chế với nhẹ nhàng, hiền lành với mọi người, không cọc cằn, thô lỗ.
Nhưng quy trình tuyển đầu vào vẫn chưa tốt.
Nhất là lúc PV, trong phòng nhỏ tí, xếp vài chục ghế, vài chục người. Từng người lên tra khảo, thấy không tốt.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

phokhongmua

Tài xế mới
Mình thấy nơi nào cung cách phục vụ, dịch vụ tốt thì nơi đó nghiêm khắc, nhân viên khổ. Cái mà người ngoài ngưỡng mộ thật ra đó chỉ là bề ngoài, chứ bên trong đấu đá ầm ầm, công việc dễ đào thải.

hoangnguyenit

Tài xế mới
Thế giới di động ấn tượng khoản training nv lắm luôn á :v từ bảo vệ đến nv bán hàng ai cx dễ thuơng mà đúng kiểu mình bước vào belike thuợng đến luôn hí hí ???

bichdiem

Tài xế mới
Từng apply vào vị trí Chuyên viên tuyển dụng của TGDĐ 2 lần mà năm nào cũng tạch, họ không yêu cầu kinh nghiệm mình nghĩ cái họ cần là chỉ số EQ =))). Mình làm HR ở resort tuy nhiên do dịch xin việc khá khó lại ở trọ nên khá stress thấy TGDĐ tuyển CTV giao hàng mình cũng appy nhưng tạch và báo kết quả là không phù hợp ngay vòng nộp hồ sơ (cái này mình nghĩ là do mình để exp và quá trình làm việc nên bị đánh là không phù hợp) =))). Mình khá thích cách phục vụ khách hàng của TGDĐ, có bạn làm ở ĐMX nghe nó review về việc làm thấy cũng khá ok, lương bổng cũng khá

trandata

Tài xế mới
Đợt đó mình tới phỏng vấn vị trí Chuyên viên Tuyển dụng khá đông ~10 người lận (kinh nghiệm, độ tuổi phong phú lắm), mà đều tạch hết hay sao ấy vài ngày sau thấy đăng tuyển tiếp tới bây giờ vẫn còn đăng tuyển

zozovietnam

Tài xế mới
Mình thấy thế giới di động được đánh giá khá cao về môi trường làm việc đó, chuyển nghiệp , hoà đồng, lương cũng ổn so với công, thời gian thì khá linh hoạt đối với part time. Công việc bán hàng thì cũng nhẹ nhàng không áp lực lắm

tongdanghuy

Tài xế mới
Công ty có quy mô lớn, môi trường làm việc chuyên nghiệp, phúc lợi khá tốt. Thời gian làm việc flexible với sinh viên muốn làm part time. Chế độ lương thưởng khá tốt. Công ty luôn thanh toán lương đúng thời gian quy định không chậm trễ, có tổ chức teambuilding hằng năm cho nhân viên góp phần gắn kết mọi người lại với nhau.

thanhvoz

Tài xế mới
Công ty rất tốt ạ, rất chuyên nghiệp luôn và phù hợp với sinh viên làm việc part time chỉ có điều là nhiều nhân viên quá nên mối quan hệ đồng nghiệp sẽ hơi khó vì ít gặp

thaotrannam

Tài xế mới
Thu ngân ở TGDD sẽ làm ca xoay theo sự sắp xếp của quản lý và ca đúp, nói chung là làm ca, có ca gãy nữa. Lương cơ bản thì ở TGDD sẽ tính theo quy định của nhà nước trả theo bậc bằng cấp ( search gg ), còn lại bonus sẽ tính theo quy định mỗi thời điểm.

vantran

Tài xế mới
Mình cũng từng làm việc tại TGDĐ từ 8-9 năm trước. Và sau khi trải qua nhiều công ty, đến giờ mình vẫn nghĩ đây là công ty xứng đáng để bạn cống hiến nhất. Không chỉ là môi trường tốt để bạn phát triển mà còn có văn hóa doanh nghiệp rất nhân văn. <== Seeding đấy ạ! Nhận luôn khỏi chờ đánh giá là PR thiếu chuyên nghiệp. :))

whoami

Tài xế mới
Nghỉ mấy năm vẫn liên lạc, vẫn chơi với mng như ae, vẫn tôn trọng cty cũ là có thật nhé các bạn. Ny mình nghỉ Appota vì lí do cá nhân được 2 năm rồi, nhưng vẫn theo dõi tất cả mọi thứ đều, anh em vẫn như đang đi làm cùng nhau, support nhau bình thường chứ ko phải ở đâu nghỉ xong là cũng cắt đứt rồi hằn học đâu các bạn ơi.

Ps là các bạn có thể vào fb mình để check nhé, mình làm thời trang và làm cho chính mình thôi :)) ko lại bảo pr cho Appota :))

minhmantran

Tài xế mới
Phùng Đại thì bạn nói bạn cũng làm ở MWG, mà bộ phận bạn chửi công ty hơi nhiều.
Mình hỏi bạn bộ phận nào. Bạn không trả lời thẳng vấn đề mà trả lời quanh co.
Rõ ràng nếu là nhân viên Mwg thì người ta thấm tư tưởng trung thực không có quanh co, mỉa mai vậy đâu. Nên mình mới nói bạn ko thuộc về Mwg để mà nói là cũng từng làm rồi bộ phận bạn chửi công ty nhiều. Đó là lời vu khống.

nguyentana

Tài xế mới
Nãy có bạn kêu lương Mwg thấp. Và kêu thanh niên nào thích lương thấp thì cắm đầu vào.
Mình không biết mấy bạn sao chứ tất cả các bạn bè đồng nghiệp mình gắn bó với Mwg đều có cuộc sống ấm no.
Lương cao hay thấp là do lúc đầu mình deal mà.
Với lại họ cũng nhận định năng lực của bạn theo thời gian nữa. Mới vô chưa biết năng lực bạn thế nào mà bạn quất lương trên trời sao được.
Hằng năm công ty luôn có chế độ tăng lương. Nếu bạn làm tốt và năng lực thể hiện rõ, bạn cứ mạnh dạn đưa ra mức lương thỏa đáng. Thuận mua vừa bán mà.
Điều mình thấy thích ở MWG là chế độ KPI rõ ràng. Dễ dàng đánh giá được kết quả làm việc.
Đồng thời cuối năm luôn thưởng tết rất hậu hĩnh. (Có năm mình được thưởng 7,8 tháng lương luôn).
Khi công ty lên sàn chứng khoán, các thành viên lâu năm đều được thưởng cổ phiếu, tính ra cũng là 1 khối tài sản.
Mình đi nhiều công ty làm, thấy đa số đều đóng bảo hiểm xã hội chỉ mức cơ bản. Nhưng Mwg đóng full.
Khi mình lãnh tiền thất nghiệp và cả tiền bảo hiểm xã hội lãnh 1 lần cũng được hơn trăm mấy chục triệu.
Đó là sự rõ ràng và sòng phẳng .
Sở dĩ mình muốn viết bài này là cảm kích tấm lòng ban lãnh đạo đã cố gắng lèo lái để ko phải sa thải ai trong mùa đại dịch, trong đó có các bạn bè, đồng nghiệp thân thiết của mình.
Nên ai thấy ko hợp ý có thể next.

Câu trả lời tốt nhất

zozovietnam

Tài xế mới
MWG vẫn là 1 nơi ổn định và tốt nhất về đào tạo. Còn mấy thằng bất mãn chắc giờ vẫn lông bông đâu đó. Thằng nào giỏi ra làm ngoài. Còn Thằng MWG nó chỉ tuyển thằng phù hợp.
Mà TGDD thì nó cần gì seeding và PR. Tôi buồn cười khi thấy những con người lương tháng tiền Việt lại đi đánh giá công ty tỉ đô. Buồn cười khi những nhân viên bình thường lại đi nhận xét lãnh đạo các Tập Đoàn lớn. Buồn cười dân thường lại đi chửi các Lãnh đạo nhà nước mấy chục năm lãnh đạo và Tốt nghiệp với học hàm.
Tôi thật buồn - cười