Dàn cảnh cướp - Nỗi lo của anh em tài xế - xe ôm chạy đêm

tranthihai

Moderator trial
Thành viên BQT
Còn vài hôm nữa thôi mùa World Cup 2018 bắt đầu rồi và đây cũng là mùa của những tên trộm cướp lộng hành. Các anh em hết sức cảnh giác , e có một ít kinh nghiệm chạy đêm chia sẻ cho anh em để đề phòng.

1.Không cho khác mượn điện thoại

Khi anh em chạy đêm hay ban ngày hãy lưu ý giúp e , dù bất cứ điều gì, không cho khách mượn điện thoại khi nơi vắng vẻ , vì rất nhiều trường hợp tài xế cho khách mượn điện thoại , với lý do ABCD rồi khi thấy tài xế mất cảnh giác , tên cướp sẽ chạy lên xe của đồng bọn đang đậu chờ sẵn. Và đặc biệt không cho khách mượn điện thoại khi vào siêu thị hay khu vui chơi mua sắm.

2.Không giúp đỡ người lạ trên đường vắng

khi anh em chạy đêm trên tuyến đường vắng vẻ hãy chú ý , nếu có ai đó dẫn xe đi bộ với lý do ABCD nhờ mình giúp, hoặc vẫy tay đi nhờ, mà trên đoạn vắng xin hãy từ chối.

3.Đừng bắt khách ngoài

Nếu anh em xác định chạy đêm hoặc ban ngày , thì e khuyên hãy đón khách trong app , đừng bắt khách ngoài. Khi đi tới những tỉnh hoặc vùng ven thành phố , khu vực mà vắng vẻ,bọn chúng có cơ hội dễ ra tay, sẽ xóa dấu vết thật dễ dàng. khi bọn chúng không dùng điện thoại của bọn chúng đặt xe, trường hợp này rất nhiều tài xế bị cướp xe và tiền bạc, lưu ý giúp e nha mấy anh chị em.

4.Từ chối vào hẻm tối, khuất tầm nhìn

Khi vào đêm khuya anh em có nhận cuốc xe mà bắt mình phải vào một con hẻm tối và nhiều điểm khuất tầm nhìn, rất vắng vẻ . Hãy nói khéo kêu khách ra đầu hẻm mình rước , vì lý do an toàn cho mình và tài sản, trường hợp này cũng vài tài xế vào hẻm khuất và vắng vẻ để đón khách thì bị bọn cướp khống chế cướp tài sản.

5.Khách mời ăn uống hãy từ chối

Khi anh em chở khách mà khách vui vẻ chào mời mình ăn và uống, hãy từ chối khéo, đây là chiêu thức mới của bọn cướp , bỏ thuốc vào đồ ăn khi anh em bị ngấm thuốc là lúc bọn chúng ra tay cướp tài sản .
E xin hết nếu có thêm kinh nghiệm nào từ anh chị em hay chia sẻ cho , mọi người được biết và đề phòng bị cướp tài sản.
Dưới đây là danh sách có số điện thoại công an các quận ở thành phố HCM, mọi người xem để biết nhé.
Nguồn FB: Pham Van Sang​

Sửa lần cuối: