Da vẫn thiếu ẩm, nhanh đổ dầu, lỗ chân lông sần sần, dễ kích ứng

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Bạn có bao giờ thắc mắc sao mình dưỡng da rất nhiều, đắp đủ thứ nhưng da vẫn thiếu ẩm, nhanh đổ dầu, lỗ chân lông sần sần và tệ hơn, dễ kích ứng hơn hẳn lúc dưỡng ít không?

Đây hoàn toàn là hình ảnh không qua chỉnh sửa, bên trái là da dưỡng theo routine bình thường (BT), bên phải là da dưỡng theo routine “Double First Serum – DFS” (First serum hay còn gọi là pre-serum/first step/first care). Trong thời gian “test” em không đắp mask. Tất cả các sản phẩm dùng sau đó đều y hệt nhau! Thời gian thử nghiệm là 2-3 tuần. Các bạn có thể nhận thấy rõ là gần như dùng đủ các sản phẩm dưỡng y chang nhau nhưng bên DFS ÍT SẦN DA GÀ HƠN, BÓNG KHOẺ HƠN VÀ ĂN TRANG ĐIỂM HƠN. Nếu so sánh với thời gian đắp mask liên tục (1 lần/ngày trong khoảng 3 tháng) trước đó thì DFS cho hiệu quả một chín một mười mà không tốn thời gian đắp rồi đợi mask khô rồi massage bla bla (Tất nhiên đắp mask vẫn có lợi ích riêng, em vẫn đắp mask mỗi khi cần boosting cực mạnh cho da nhé!).

Quy trình cực đơn giản

Làm sạch da (tẩy trang/rửa mặt) – thoa 1 lớp toner (không cần 5 7 lớp mệt!) – THOA LẦN LƯỢT 2 LOẠI FIRST SERUM HOẶC 1 LOẠI FIRST SERUM THOA THÀNH 2 - 3 LỚP MỎNG (chỉ tốn 2 phút kể cả đợi khô vì first serum thấm rất nhanh) – thoa serum chống lão hoá + kem dưỡng rồi nghẻo ~~> Total chưa tới 15 phút mỗi ngày!

DFS đến với mình cũng rất tình cờ. Khi mà mình quá bận không có thời gian đắp mask mỗi ngày như trước nhưng vẫn phải travel và trang điểm liên tục nên cực kỳ thấy tội lỗi với da, mình đã quyết định thoa nhiều lớp first serum lên một chút để da có thêm tí ẩm nào hay tí ẩm đó. Tại sao mình không thoa nhiều dầu hay tinh chất hơn? Vì độ dưỡng đậm đặc của serum hay dầu có thể làm da mình “dư” dưỡng, nổi sẩn liền. First serum thì không như vậy. Thành phần chính của các loại first serum đều lỏng nhẹ, lành tính và tập trung vào TĂNG KHẢ NĂNG TRỮ NƯỚC, GIỮ DƯỠNG CHẤT SAU ĐÓ CHO DA (Glycolic acid, Lactic acid, Hyaluronic acid – NHỮNG CÁI TÊN VÔ CÙNG QUAN TRỌNG NẾU BẠN KHÔNG MUỐN DA MẤT NƯỚC NGƯỢC). Thế mà sau đợt bận điên cuồng, nhìn lại tự dưng nhận ra sức mạnh thần kỳ của thoa nhiều lớp first serum!!! Phối hợp 2 hay thậm chí 3 loại first serum trên da sẽ tạo ra một lớp màng tương đương với màng hàng rào bảo vệ da (lipid biểu bì), vừa ngăn chặn tình trạng mất nước ngược, vừa giữ dưỡng chất của serum chống lão hoá/trị nám/làm sáng sau đó mà LẠI CÒN NHẸ DA!

Việt Nam là xứ có thời tiết cực kỳ khó chịu + ô nhiễm, vì thế cho nên bạn cho da “ăn” ít dưỡng chất thì không đủ, nhưng cho “ăn” đậm thì da phải tăng sức hấp thụ, dễ nổi mụn li ti do “dư” dưỡng chất hơn, thậm chí dẫn tới chai lỳ cần tăng độ mạnh của dưỡng nhanh hơn.

Đặc biệt, không phải cứ vỗ sản phẩm giàu dưỡng ẩm lên da là sẽ giúp KHOÁ ẨM (Occlusives) giữ nước + cân bằng da. Thậm chí nếu bạn vỗ 5 – 7 lớp toner dưỡng diếc lên da nhưng thiếu đi thành phần khoá ẩm (Dimethicone, Petrolatum, Alpha tocopherol, Tocopherol, Tocopheryl acetate, Tocopheryl linoleate, Tocotrienols, Tocopheryl succinate - các thành phần trong nhóm vitamin E, các loại dầu…) thì vẫn có thể xảy ra tình trạng mất nước ngược, khiến bề mặt da thì mềm mại đấy nhưng da vẫn thiếu nước, nhanh đổ dầu, khiến lỗ chân lông hoạt động vất vả mà sần sùi hơn.

Thôi mình không cần lên gân lên cốt thành phần nữa các bạn chuyên gia dưỡng (mà da vẫn … banh) có thể tiếp tục phân tích loại nào tốt loại nào không tốt nhé mình luôn welcome các bạn chỉ ra những chỗ mình chưa biết haha. Mình sẽ đi thẳng tới list những loại FIRST SERUM TỐT NHẤT THỊ TRƯỜNG chính mình đang dùng kết hợp mỗi ngày nhé:

VICHY MINERAL 89

Quá lành tính, quá dễ chịu để kết hợp với các sản phẩm khác! Đặc biệt thành phần khoáng cô đặc (chứa khoáng chất thiết yếu nồng độ cao Ca, Mg, K, Na, Li, Sr, …)trong Mineral 89 kết hợp Hyaluronic acid (HA) chính là hai thứ thoả mãn mọi điểm tricky trong việc dưỡng da mà không nặng mặt. Ngay sau khi thoa lên da, lớp gel trong lập tức thấm chặt vào da giữ nước bên trong nhưng vẫn tạo thành kênh ion để dẫn các dưỡng chất tiếp theo vào da. Sản phẩm không chứa cồn, không paraben, không hương liệu và không silicone nên da nhạy cảm, da sau điều trị cũng có thể dùng được. Điểm trừ duy nhất là phải nhanh tay thoa dầu dưỡng hoặc kem nền, thao tác nhẹ nhàng thay vì miết kéo, nếu không thì sẽ kéo luôn em ấy vón nhẹ sang hai bên viền gương mặt (vâng, dưỡng nào chả vón nếu bạn cứ miết như nhào bột okey!)

Sulwhasoo First Care Activating Serum EX

Tốt như bàn tay mẹ (tức là bạn không nhận ra tốt đến thế nào cho tới ngày bạn không còn nhiều nữa hahahuhu). Trời ơi, người đàn ông ấy không bao giờ xài mỹ phẩm châu Á (chê mas – produce ạ lắm chuyện gruuu) mà sau thời gian mình “tiện tay” quẹt cho mấy quẹt đã phải mở mồm ra “Mua cho anh cái lọ gì thơm mùi sâm mà thoa lên da dịu hẳn đi ấy”
=)) Thoa lên rõ ràng da khoẻ hơn, thấm hơn và ít đổ dầu sau 1 đêm hơn. Nguyên lý của Sulwhasoo chú trọng vào phần “khí” của da, sử dụng nhiều thành phần tự nhiên để giúp da khoẻ lên thay vì chỉ làm đẹp nhanh trên bề mặt. Vậy là đủ hiểu nhé!

Đây là hai loại mình hay kết hợp dùng xoay tour với các loại first serum khác nhất ạ!

Lancome Genifique/Genifique Sensitive

Đây cũng là một trong những tượng đài “vàng” trong làng first serum rồi. Đơn giản một điều là em ấy cực kỳ lành tính, chứa nhiều tinh chất thuộc nhóm vitamin E giúp phục hồi đứt gãy do oxy hoá gây ra. Đặc biệt Lancome còn có 1 dòng genefique dành riêng cho da đang kích ứng/đang bị ô nhiễm nặng/trong thời kỳ “biểu tình” nhờ ống tinh chất “tươi” chứa 98% chất chống oxy hóa nguyên chất Ferulic Acid & Vitamin E được sử dụng trong 1 tháng, mỗi năm nên boost trong 3 lần (cái gì làm da lỳ ra cũng không tốt nha).

The Body Shop Drop Of Youth

Nói một cách … bình dân thì Drop Of Youth chính là phiên bản “dễ chịu với túi tiền” của Lancome Genifique. Em thường xuyên dùng xen kẽ Drop Of Youth để chống cháy vì em nghiền DFS còn hơn nghiền bạn trai luôn đó
:))

Albion Exage Moist Advance Milk

Loại “sữa xoay” này là sản phẩm lai giữa toner và first serum bởi vừa có tác dụng làm sạch vừa có tác dụng cân bằng và TRỮ NƯỚC cho da. Đây là dòng sản phẩm của Nhật tuy không “rần rần” như các anh xị em khác trong làng dưỡng da nhưng cũng là một trong những sản phẩm được qua khâu kiểm duyệt khó tính của anh ta vì đơn giản là “quá tốt” đây ạ! Nguyên lý của Exage Moist Advance Milk (có 3 cấp độ dành cho 3 loại da) cũng tập trung vào việc cung cấp màng bảo vệ da ngay sau khi rửa mặt xong vì đây là lúc da mất cân bằng nhất, sờ ẩm nhưng đang mất nước nhất đấy ạ! Sản phẩm này dùng 2 lần/ngày, và sau 2 ngày là thấy được hiệu quả lun òi đó!

Laneige Dream Skin Refiner

Vâng, sau một thời gian các bạn Hàn điên cuồng với 5 7 chục lớp vỗ vỗ thì bây giờ các bạn ấy đã quay ra chú trọng vào TRỮ VÀ KHOÁ ẨM thay vì chỉ cấp ẩm thông thường. Chính vì vậy Laneige Dream Skin cũng là sản phẩm lai giữa toner và first serum, giàu thành phần Glycerin và có cả Squalane nên có thể “claim” chức năng “refine – hiệu chỉnh da”. Màu trắng sữa tinh khôi của em ấy là từ lá trà trắng rất giàu acid amin nhé. Ngoài ra thì ẻm không cồn, không dầu khoáng nên khá phù hợp với da dầu mụn nhạy cảm hen!