Công dụng của nước ép Cần Tây, công thức chế biến và cách dùng

ThanhReview

Tài xế Đồng
Bài đầu tiên mình viết về căn bếp (cũng là lần đầu tiên mình biết đăng bài lên group) thật sự quá bất ngờ vì được mọi người đón nhận ? Vì thế mình có thêm động lực để chia sẻ với mọi người những kinh nghiệm của mình về chăm sóc gia đình

Một trong những bí quyết Eat Clean??? và Sống Xanh ? ?cho gia đình mình mà Thuỷ Anh đang theo đuổi đó là uống Nước Ép Cần Tây mỗi ngày. Mình đã duy trì thói quen này được hơn 1 năm thấy nó thực sự tốt và muốn chia sẻ cho mọi người về công dụng tuyệt vời của nó ?
Nói đến Cần tây thì mọi người nghĩ ngay đến Thịt bò xào Cần tây ? hay các món salad hoặc súp nào đó, nhưng không phải ai cũng biết đến Nước Ép Cần Tây. Bài viết sau đây hơi dài nhưng sẽ lý giải tại sao Nước Ép Cần Tây lại là một loại nước ép THẦN KÌ mang đến một cơ thể khoẻ mạnh ngay từ bên trong nhé ✌✌✌

1.Cần Tây có chứa chất gì, tại sao nó lại tốt?

- Cần tây có chứa các hợp chất gọi là coumarin, là một hợp chất thiên nhiên có tầm quan trọng vô cùng lớn bởi chất này có tác dụng dược lý cao được sử dụng nhiều trong y học. Coumarin có tác dụng kháng khuẩn cực cao, chống viêm tốt, có thể chữa một số bệnh về da và đặc biệt còn tăng cường hoạt động của các tế bào bạch cầu để ngăn chặn bệnh ung thư. Những chất chống oxy hoá trong Cần tây có thể vô hiệu hoá các gốc tự do trôi nổi trong cơ thể, là nguyên nhân dẫn đến sự phát triển của ung thư.
- Cần tây có chứa các khoáng chất như canxi, natri, đồng, magiê, sắt, kẽm, kali. Nó có chứa các axit béo và vitamin bao gồm vitamin A, C, D, E, B6, B12 và vitamin K, ngoài ra còn có axit folic và chất xơ. Với nhiêu đây chất cũng đủ thấy Cần tây là loại thực phẩm hoàn hảo thế nào, có rất nhiều dinh dưỡng tốt cho cơ thể mà không phải ai cũng biết.

2.Tác dụng của Nước Ép Cần Tây là gì?

Detox cơ thể, giảm cân và tốt cho da:

Cần tây có alkalizing, một chất tuyệt vời để làm sạch cơ thể của bạn. Đồng thời, natri và kali có trong Cần tây giúp điều hoà cân bằng chất lỏng trong cơ thể => giúp lợi tiểu, thải các độc tố ra bên ngoài. Mỗi sáng, mình uống 500ml nước ép Cần tây nguyên chất trước ăn sáng 30 phút, trong suốt 3 tháng đầu mình hạn chế ăn tinh bột và chăm tập thể dục, kết quả là cân nặng giảm xuống, cơ thể cảm thấy rất nhẹ nhàng, hoạt bát, da dẻ cũng căng sáng hơn, và đặc biệt là không có mụn.

Phòng ngừa ung thư:

Như mọi người đã biết, ung thư là nỗi ám ảnh của nhân loại. Chưa có thuốc nào trị được ung thư nên chúng ta cần phải ngăn chặn chúng bằng cách thay đổi thói quen sống. Cần tây có chứa phthalides , flavonoid và polyacetylenes, là các chất có thể chống lại và ngăn chặn các chất độc hại gây ra ung thư. Như mình nói ở trên, Cần tây còn chứa coumarin giúp tăng cường hoạt động của một số tế bào bạch cầu ngăn chặn bệnh ung thư.

Ổn định huyết áp, tăng cường sức khoẻ tim mạch:

Cần tây rất giàu vitamin A, magiê và sắt, tất cả đều giúp nuôi dưỡng máu. Phthalides cũng được tìm thấy trong Nước Ép Cần Tây là chất thư giãn cơ bắp và các mạch máu bên trong cơ thể. Các mạch máu mở rộng, giúp máu lưu thông dễ dàng hơn, điều này đồng nghĩa với việc huyết áp của bạn sẽ ổn định.

Nhuận tràng và hỗ trợ tiêu hoá:

Nếu bắt đầu ngày mới với Nước Ép Cần Tây, các loại enzym bạn tiêu thụ từ Nước Ép Cần Tây giúp tăng axit clohydric (HCl) trong dạ dày khiến thức ăn dễ tiêu hóa hơn. Thời gian đầu sau khi uống Nước Ép Cần Tây, bạn có thể thấy phân lỏng, đó là do nhu động ruột của bạn hoạt động để tống các chất không tốt ra khỏi cơ thể. Hiện tượng này là bình thường và sau đó bạn sẽ thấy tiếu hoá dễ dàng hơn, không bị táo bón.

Cải thiện các vấn đề về xương khớp, bệnh gút:

Vitamin K có trong Cần tây giúp chống loãng xương, đặc biệt rất tốt cho những phụ nữ đã trải qua quá trình sinh nở như mình. Ngoài ra, Cần tây có chất kháng viêm rất tốt, giúp giảm các triệu chứng sưng viêm khớp, thấp khớp và cả bệnh gút…
Còn rất nhiều công dụng khác nữa của Cần tây mà mình không liệt kê hết được, ví dụ như: Tăng hệ miễn dịch của cơ thể, giảm nguy cơ tiểu đường, chứng đau nửa đầu, giảm Cholesterol trong máu, hỗ trợ chức năng gan, thận, thiếu máu, béo phì…
Mọi người có thể tìm hiểu thêm thông tin và nghiên cứu trong cuốn sách Medical Medium của Anthony William nhé.

3.Uống Nước Ép Cần Tây như thế nào để cho hiệu quả tốt nhất?

Mình thường mua Cần tây loại cọng to ít lá, vì ép ra sẽ được nhiều nước. Mỗi sáng trước khi ăn sáng 30 phút, mình uống 500ml Nước Ép Cần Tây nguyên chất ???
Bạn nên uống Nước Ép Cần Tây nguyên chất để cho hiệu quả chữa bệnh tối đa nhé. Nếu mix chung với các loại trái cây khác thì nó sẽ giảm đi hiệu quả đó.
Ban đầu mình thấy hơi khó uống, mình đã tập uống từ 200, đến 300 rồi 400ml. Mình thấy bỏ lá đi sẽ dễ uống hơn rất nhiều vì nước ép sẽ không bị đắng và lá cũng không ép ra nước nhiều.
Từng hình bên dưới mình có note chỗ mua Cần tây, cách uống, cách làm cụ thể mọi người xem nhé!
Viết dài quá mong mọi người đọc hết, vì trên đây là trải nghiệm cũng như sự tìm hiểu của mình về Nước Ép Cần Tây. Có rất nhiều phương pháp cải thiện sức khoẻ, detox, gìn giữ vóc dáng mà hiện nay chúng ta theo đuổi, nhưng mỗi người sẽ có một lựa chọn và một niềm tin. Cái gì cũng vậy, khi mình tìm hiểu, tin tưởng và thử nghiệm, mình sẽ nhận được những gì mình mong muốn!

Video dưới đây mình có trả lời các câu hỏi thường gặp về Nước Ép Cần Tây nhé:

Mọi người có góp ý hay có kinh nghiệm gì thì cùng chia sẻ với mình để có cái nhìn đa chiều hơn. Cảm ơn các bạn rất nhiều!