Chuyến xe GrabBike với bác tài 60 tuổi có hoàn cảnh khó khăn

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Mỗi lần về VN chơi , đi đâu xa ngoài khu vực phố cổ là mình thường chọn #Grab. Hôm nay cũng như vậy, đi từ Nguyễn Du qua Hà Đông mang đồ cho chị khách quen, mình đặt #Grabbike. ? Lúc đầu thấy bác nhận cuốc, nhìn khá lớn tuổi, mình tính ấn huỷ... vì biết đoạn đường đi sang đó khá xa, mà trời mấy hôm nay nắng nóng thế nào mọi người biết rồi, sợ bác lớn tuổi đi ko an toàn, lại mệt cho bác .. Nhưng máy báo “tài xế đang ở gần đây” mà mình lúc đó cũng khá vội nên đi xe bác luôn. Nhìn bác có tuổi rồi nhưng tay lái bác đi rất vững, mặc dù lúc đó đường khá đông, trời thì chói chang. Bác thấy mình cầm túi đồ còn hỏi “có nặng ko bác để lên phía trước cho”

Từ quãng đường đến Hà Đông và đứng đợi chị khách là câu chuyện “cay mắt” dưới đây..?
-“ Bác chạy xe lâu chưa hả bác? Bác ở đâu ạ?”
— “Bác ở xa lắm cháu, thuê nhà trên này ở Cửa Đông”
Hỏi sâu hơn bác mới tâm sự, bác ngoài 60 rồi, vợ bác ở quê. Bác lên đây chạy Grab được 3 năm rồi, mấy năm trước thu nhập còn tốt chứ “năm nay vắng lắm cháu ạ”. Hai vợ chồng bác đẻ muộn , có mỗi 1 đứa con trai( năm nay mới 15t).
❌ Nếu chỉ có vậy thì đó là một #hoàncảnhbìnhthường và mình sẽ ko share lên đây. Nhưng,....
Đứa con trai độc đinh duy nhất của bác, bạn ấy bị bệnh Tim và hỏng cả 2 mắt. ( Thật sự mình biết có rất nhiều hoàn cảnh ngày ngày được share lên mạng xh rất khổ, nhưng ko nghĩ có một ngày mình được tận tai nghe một người nào đó khó khăn tâm sự) ? Bác kể, cậu bé con bác sau khi chữa chạy mắt , thì giờ mắt lại mắc thêm căn bệnh SONG THỊ( nhìn một thành hai); bệnh Tim đã phẫu thuật 3 lần, “không biết sắp tới có phải phẫu thuật lần 4 không” - bác kể.
Trong lúc nói chuyện với mình , bác liên tục lau mặt, mình ko biết là do trời nắng quá hay bác đang xúc động nữa...Nhưng từ lúc bắt đầu cho đến khi kết thúc câu chuyện, bác vẫn cười, mình cảm giác rằng bác rất lạc quan ý, hay mình hiểu như là “ CÙNG ĐƯỜNG CỦA SỰ KHÓ KHĂN, ĐÓ LÀ THÁI ĐỘ SỐNG CỦA HỌ” ?

Bác đưa mình đi, chờ mình đưa đồ rồi lại đưa mình về, số tiền hai cuốc xe là lẻ tiền (có 2k nhỏ nữa thì tròn chẵn) nhưng bác cũng nói đúng giá. Dù vậy mình vẫn biếu bác mấy chục để bác uống nước.
Mình đã lưu số dt của bác ở dưới ??, Bác Việt Grab. Mọi người ai hay đi Grab giống mình, hay cần đi xe ôm có thể gọi bác, để bác kiếm thêm một chút lo cho con trai mọi người nhé