[Cảnh báo] Khách hàng không nên book dùm xe cho người lạ vì có thể là cướp

tranthihai

Moderator trial
Thành viên BQT

Một câu chuyện của một bạn tên là Nhung Nguyễn đăng tải lên Facebook khi giúp đỡ một người lạ nhờ đặt hộ GrabBike để đi ra bên xe Miền Đông và tài xế GrabBike chở anh này đi đã xém bị cướp mất xe máy vì bị người lạ mặt này giật chìa khóa xe sau khi chạy được một đoạn, cụ thể câu chuyện như sau:

Chuyện là tối nay tầm 19h , mình đang ngồi trong nhà thì có 1 chú trung niên chạy vào nhà mình nhờ mình book grab dùm rồi bảo cho chú trú nhờ tí . Ban đầu mình định không book dùm đâu vì mình cũng mới vừa nghe cái vụ giết người cướp xe grab bike nên mình cũng hơi sợ .Nhưng do tính mình tốt tính với lại cái chú đó kể hoàn cảnh là chú đang nằm ở trong bệnh viện cùng với vợ thì chú bị giang hồ truy đuổi vợ chú bị bắt bị ép làm gái. Sau những câu nói đó mình cũng tưởng chú nói thật thế là mình book grab dùm luôn. Mình có hỏi : “ Chú bắt grab đến đâu “ , rồi Chú bảo đến “ Bến xe miền Đông “ , do nhà chú ở xa
Book xong cỡ 5 phút thì anh Grab đến trong lúc đó mình mới bắt đầu bán tín bán nghi nghĩ tới câu chuyện anh grab bị giết hôm bữa. Khi đó mình có nt bảo với anh grab là “ Anh chạy xe cẩn thận do chú đó em không quen biết có nhờ em book grab dùm thôi “ Rồi cỡ 10 phút sau thì tự dưng anh grab quay lại nhà mình vẻ mặt hớt ha hớt hải , mình lúc đó cũng hoảng hốt quá có hỏi anh có bị gì không có sao không , anh bảo :
“ Cái Anh đó chị có quen biết không , chạy dc 1 đoạn nó giật chìa khoá của em ,em xém mất xe may mà nó bỏ chạy em cũng chỉ bị trầy xe thôi"
“ Mấy hôm nay nghe vụ kia buổi tối em không dám chở ai hết thấy tên là phụ nữ em mới dám chở, gọi nghe giọng phụ nữ nên em nhận cuốc luôn , tối em không dám chở đàn ông .Do em thấy chị Nhung là người đặt xe nếu có chuyện gì xảy ra chị Nhung là người chịu trách nhiệm hết “
Lúc này mình chả biết gì ngoài câu xin lỗi anh Grab xém hại mạng sống của anh Grab và hoàn tiền lại chuyến grab đó vì mình cũng là người sai trong chuyện này , làm luyên lụy và gián tiếp , đồng phạm với tên cướp hại ngkhac
Qua đó mình cảnh báo các bạn không nên book Grab hộ khi chưa rõ người nhờ mình là ai , và mấy anh Grab nên cẩn thận khi chạy vào buổi tối. Nên mình mong mọi người cẩn giác và thận trọng trong việc giúp đỡ ngla
Em cám ơn vì mọi người đã đọc ạ !!?? ? Share để mọi người cùng nhau cảnh giác !

Rất may sự việc trên không để lại hậu quả gì nhưng nó là hồi chuông cảnh báo cho các khách hàng sử dụng dịch vụ gọi xe cần biết và nên hạn chế việc book xe giùm cho người lạ mặt không quen biết bởi vì nếu có chuyện gì xảy ra thì người chịu trách nhiệm chính là khách hàng.

Nguồn bài viết: Nhung Nguyễn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

dat09yp

Tài xế Đồng
Ngoài chuyện bị cướp còn phải làm sao nếu gặp trường hợp gửi đồ nếu bên trong là hàng cấm?