Cách tra cứu quá trình đóng BHXH trên VssID

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Bảo hiểm xã hội yêu cầu mọi người tải ứng dụng BHXH online VssID để có thể chủ động tra cứu lịch sử qúa trình tham gia BHXH, BHYT..hay có thể tới các cơ sở khám chữa bệnh mà không cần đem theo thẻ BHYT, tất cả các thông tin liên quan đến BHXH, vì vậy mọi ngừoi hãy tải ngay ứng dụng và đăng ký tài khoản BHXH trên VSSID ngay hôm nay để thực hiện cho quyền lợi của mình.

Techbike đã hướng dẫn bạn cách xem thẻ BHYT, sử dụng thẻ BHYT để khám chữa bệnh và trong bài viết này sẽ hướng dẫn về cách tra cứu quá trình đóng BHXH, BHTN hay quá trình tham gia BHYT của mình sẽ thực hiện như thế nào nhé?

Bước 1: Đăng nhập VSSID chọn quá trình tham gia bảo hiểm​

Đầu tiên để tra cứu được quá trình tham gia bảo hiểm, bạn cần phải Đăng nhập vào ứng dụng VSSID, sau đó tại mục quản lý cá nhân bạn chọn Quá trình tham gia để nhận các thông tin về quá trình tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, có thể giám sát được quá trình đóng BHXH, BHYT, BHTN của doanh nghiệp mình có thực hiện đúng nghĩa vụ hay không, góp phần mang lại sự minh bạch rõ ràng đảm bảo quyền lợi cá nhân của chính mình.

Nếu trong quá trình đăng nhập sử dụng ứng dụng VssID mà bạn quên mật khẩu đăng nhập, có thể tham khảo 2 cách lấy mật khẩu đăng nhập VSSID BHXH trên diễn đàn nhé.

Bước 2: Chọn các loại bảo hiểm cần tra cứu​

1. Tra cứu quá trình tham gia BHXH​

Tại mục quá trình tham gia bạn chọn BHXH để có thể tra cứu được thông tin quá trình đóng BHXH của mình là bao nhiêu năm, bao nhiêu tháng, kiểm tra lại được thông tin chi tiết của quá trình đóng BHXH từ thời gian bắt đầu và kết thúc, đóng tại những công ty nào sẽ giúp mình chủ động giám sát được nghĩa vụ đóng BHXH của người sử dụng lao động, và đảm bảo an toàn, minh bạch cho quyền lợi của chính mình.

2. Tra cứu quá trình tham gia BHTN​

Tại mục quá trình tham gia bạn chọn BHTN để có thể tra cứu được thông tin quá trình đóng BHTN của mình là bao nhiêu năm, bao nhiêu tháng,kiểm tra lại được quyền lợi nhận bảo hiểm thất nghiệp của mình đã chính xác chưa.

3. Tra cứu quá trình tham gia BHTNLĐ​

Tại mục quá trình tham gia bạn chọn BHTNLĐ để có thể tra cứu được thông tin quá trình đóng BHTNLĐ của mình là bao nhiêu năm, bao nhiêu tháng,kiểm tra lại được quyền lợi nhận bảo hiểm tai nạn lao động của mình đã được công ty đóng đủ và đúng quyền lợi cho cá nhân mình chưa.

4. Tra cứu quá trình tham gia BHYT​

Tại mục quá trình tham gia bạn chọn BHYT để có thể tra cứu được thông tin quá trình đóng nảo hiểm y tế của mình là bao nhiêu năm, bao nhiêu tháng,kiểm tra lại được quyền lợi nhận bảo hiểm y tế của mình đã được công ty đóng đủ và đúng quyền lợi cho cá nhân mình chưa, cơ sở khám, chữa bệnh BHYT cũng thuận tiện trong việc đọc, ghi thông tin của người tham gia, không phải lo bảo quản thẻ BHYT giấy của người tham gia trong quá trình khám, chữa bệnh tại bệnh viện… Cơ quan Bảo hiểm xã hội tiết kiệm được thời gian, chi phí trong quản lý và in thẻ BHYT tạo thuận lợi trong công tác quản lý thẻ

Như vậy Techbike đã hướng dẫn chi tiết cho bạn về cách tra cứu lịch sử hay quá trình đóng BHXH, BHYT, BHTN để bạn có thể chủ động nắm được các thông tin cũng như quá trình đóng BHXH của mình có đúng và đầy đủ hay không, giảm thiểu được tình trạng nợ đóng hay trốn đóng bảo hiểm cho người lao động và góp phần công khai minh bạch thông tin bảo hiểm của người lao động.

Sửa lần cuối: