Cách làm kem trái cây (hoa quả) tươi ngon tại nhà

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Hẳn là trong thời tiết nóng bức của SG này, đi ra đường về mà có cái gì đó mát mát bỏ ngay vào miệng thì còn gì bằng, tưởng tượng thôi đã thấy ôi chao sung sướng quá đi :D. Cực kỳ cực kỳ thích các món mát lạnh nên mình là tín đồ của món kem hộp vinamilk đây ạ, trong tủ lạnh lúc nào cũng có sẵn 1 hộp, kem hộp thì có rất nhiều vị nhưng khổ nổi vị nào mình cũng ưng ăn cơ, mỗi lần ăn là mỗi lần ước rằng có thể mix tất cả lại với nhau, các hương vị hòa lẫn vào với nhau nó thơm làm sao? Không thể cứ mỗi lần ăn là ngồi ước vậy được, nên mình đã quyết định sẽ bắt tay vào thử làm một món KEM TRÁI CÂY của riêng mình. ÔI chao hơn cả mong đợi nữa mọi người ơi. Chỉ có thể là tuyệt vời thôi ạ!

Dưới đây mình sẽ chia sẻ công thức cho mọi người cùng làm nhé!

Nguyên liệu

Phần 1: Trái cây

• 1,5Kg chuối xiêm/ chuối sứ/ chuốt mạch mốc: chọn loại quả vỏ mỏng, tròn cạnh, cắt dọc làm 3 hoặc 4 lát/ quả
  • 250g mít ( xắt sợi mỏng)
  • 250g trái bơ (bóc vỏ xắt khoanh tròn )
  • 250g dâu ( ngâm muối, rửa sạch, để ráo, cắt đôi hoặc 3) – xóc một ít đường cho đỡ chua, để tầm 10p sau đó hẵng làm kem.
  • 250g cơm dừa (chọn loại cơm dừa k quá già, xắt sợi mỏng)
  • 200g đậu phộng, lạc ( rang, bóc vỏ)

Phần 2: Nước cốt

• 700ml – 800ml nước cốt dừa ( tương đương hai hũ nước cốt dừa 400ml pha sẵn)
  • 3 muỗng bột năng (có cũng được, k có k sao nhé)
  • Một ít muối
  • 2/3 hộp sữa đặc 380gr
  • 2 hộp sữa chua trắng không đường
Nếu có bột năng thì nấu bột năng chín trước, rồi để nguội sau đó trộn vào hỗn hợp. Còn nếu không có bột năng, thì trộn toàn bộ hỗn hợp trên và khuấy đều . Mọi người tự căn chỉnh sữa đặcị theo vị mong muốn của mình nhé, Vì khi ăn, trái cây sẽ át vị, nên mình khuyên mọi người nên làm hơi ngọt xíu nhé.

Cách làm

Xếp 1 lớp chuối ở dưới đáy, đổ nước cốt dừa lên, sau đó xếp tiếp: đậu phộng, dừa, bơ, dâu, đổ thêm một lớp nước cốt dừa, mọi người đổ nước cốt dừa ngập một xíu nhé, để khi thưởng thức vị thêm ngọt ngào. Xếp đến khi nào đầy hộp thì thôi nè.
Trái cây mọi người có thể thay thế loại khác như: xoài, thanh long, kiwi… . Nhưng nên dùng tầm 3-4 loại trái cây là được rồi, không nên mix quá nhiều trái, khi ăn mất vị.
Đối với những loại trái cây có vị chua, mọi người nhớ xóc qua 1 lớp đường trước khi bỏ vào kem nhé, khi ăn khỏi phải át vị chua.
Bỏ ngăn đông tầm 8 tiếng trở lên là có kem đông để ăn rồi nè.
Rất nhanh và đơn giản luôn nè, chỉ cần bỏ một chút thời gian là có thể làm một hộp kem vừa mát lạnh lại vừa bổ dưỡng nữa đúng không mọi người.

Chúc các bạn thành công!
Nguồn: Thanh Hoài

Sửa lần cuối:

giangvu

Tài xế Đồng
sao mk làm nó không được kết và nhau mà cứ bị rời ra vậy nhỉ, vs ăn không được ngon, cứ như kiểu kem bị bở bở ấy :))))

hoachatvscn

Tài xế mới
Mình sẽ thử, cảm ơn bạn đã chia sẻ