Cách đăng ký GrabExpress ( Grab Giao Hàng ) và những điều cần biết !

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Bài viết này không chỉ xoay quanh việc đăng ký Grab Express. Nó còn xoay quanh việt làm sao để nhận được nhiều cuốc Grab Express và cách tăng thu nhập.

1.Grab Express là gì ( biết rồi thì bỏ qua )

Grab Express là dịch vụ Giao Hàng của Grab, các bạn có thể cùng lúc chạy 2 dịch vụ Grabbike và Grab giao hàng để tăng thu nhập và giảm thời gian chờ cuốc. Có cuốc xe Grabbike thì chạy Grabbike, có cuốc xe giao hàng thì chạy giao hàng và đặc biệt là giá của Grab Express hiện tại cao hơn giá Grabbike. Giá grabbike 12.000/2km đầu tiên, km tiếp theo 3.800/1km. Grab giao hàng 15.000/2km đầu tiên, km tiếp theo 5.000/1km
Hiện tại trong Sài Gòn lẫn Hà Nội đều có rất nhiều dịch vụ Giao Hàng khác như Giao hàng nhanh, giao hàng tiết kiệm, giao hàng shop, pro shiper vv.vv nhưng hiện tại chỉ có Grab Express và Uber Ship giá cao nhất thôi !

2.Cách đăng ký Grab Express ( Grab Giao Hàng )

Điều kiện đăng ký Grab Express ( Grab Giao Hàng)

Để đăng ký dịch vụ Grab Express các bạn phải thỏa mãn 3 điều kiện sau đây
  • Từ 25/05/2018, chỉ cần hoàn thành 50 CUỐC XE GRABBIKE, anh em đã có thể đăng kí thêm Grab giao hàng
  • Số sao lúc đăng kí từ 4.8 và hỗ trợ ký quỹ trước 500k
  • HẤP DẪN hơn, cơ hội chạy thử không cần ký quỹ đối với anh em lần đầu tham gia giao hàng, sau đó còn được HỖ TRỢ KÝ QUỸ lên đến 50%.

Cách đăng ký

Hiện nay để đăng ký dịch vụ giao hàng GrabExpress rất đơn giản, cụ thể nếu bạn lần đầu tiên đăng ký dịch vụ GrabBike thì nhờ nhân viên kích hoạt luôn dịch vụ giao hàng GrabExpress còn nếu bạn đã chạy GrabBike và muốn kích hoạt Express thì cũng lên văn phòng để thực hiện.Kích hoạt xong bạn sẽ trải qua khóa training 1 tiếng để biết các thao tác chạy là xong.

dieu-kien-dang-ky-grabexpress-png.8405

Sau khi kích hoạt xong, bạn phải ký quỹ 1 triệu để chạy tuy nhiên nếu bạn là tài xế đăng ký dịch vụ này lần đầu thì có thể ký quỹ sau 1 tháng còn đối với các đối tác đã từng kích hoạt dịch vụ thì phải đóng ngay lập tức sau khi học lại.

3 – Quy định về Grab Express

danh sách hàng không giao.jpg

Grab giao hàng 01.jpg

Grab giao hàng 02.jpg
Mặc dù là dịch vụ Giao Hàng nhưng Grab có quy định khá nghiêm ngặt về các món đồ được phép nhận giao để bảo vệ quyền lợi cho tài xế và khách hàng.
Ngoài những chất do pháp luật cấm vận chuyển ra như ma túy, chất cháy nổ, đồ lậu vv.vv thì Grab còn cấm tài xế của mình nhận giao TIỀN và đồ ăn tươi sống ! Mặc dù cấm nhưng đa số tài xế vẫn nhận giao như thường, không có việc gì để lăng tăng khi giao những món hàng Grab cấm. Bản thân mình chỉ không nhận giao những món hàng do nhà nước cấm thôi, còn lại là giao hết.

Ngoài những quy định trên Grab còn có 1 quy định rất ok dành cho tài xế của mình, sau khi nhận hàng từ người gởi các bạn được quyền kiểm tra hàng nếu không có tem niêm phong hoặc tem bảo hành, không có 2 thứ đó các bạn được phép kiểm tra hàng tránh tình trạng khách hàng lợi dụng dịch vụ để giao những chất cấm.
Sau khi kiểm hàng xong thì các bạn phải gọi cho người nhận để xác định địa chỉ giao hàng, nếu đúng hết thì các bạn hẹn thời gian các bạn đến và thông báo giá tiền nếu người gởi chưa thanh toán. Nếu đến nơi đúng thời gian hẹn với người nhận mà người nhận không bắt máy hoặc vì lý do gì đó khách hàng không có ở đó thì có cách cho các bạn giải quyết

1. mang đến địa chỉ người nhận đang có mặt và tính thêm tiền theo quy định của Grab là 5.000/1km ( Grab cho phép và khuyến khích việc này )
  2. Cho người nhận 1 cơ hội để nhận hàng vào thời gian người nhận rảnh và vẫn tính thêm tiền nếu sai địa chỉ, nếu vẫn không giao được thì các bạn có thể gọi lại cho người gởi để báo trường hợp người nhận không nhận nếu người gởi muốn lấy lại thì các bạn mang qua cho người gởi với giá bằng giá lúc đầu ( giá trên ứng dụng ) Hoặc nếu cả 2 không ai chịu trách nhiệm về món hàng đó thì các bạn có thể mang món hàng đó lên 268 Tô Hiến Thành tầng 2 để nộp cho công ty kèm theo giấy tờ liên quan để tránh chịu trách nhiệm về món hàng đó.
Lưu ý : Hãy có nguyên tắc trong việc chờ khách, nếu chờ khách mà khách hiểu và có ý thức về thời gian thì tốt, nếu chờ khách mà khách không hiểu và không có ý thức về thời gian thì các bạn sẽ rất khó chịu, ảnh hưởng đến công việc và tâm trạng của các bạn

4.Cách hoạt động của Grab Express

Củng như cuốc xe Grabbike, khi các bạn có cuốc xe giao hàng thì các bạn vẫn hoạt động như cuốc xe Grabbike thông thường, nhưng thay vì chỉ xác định điểm đón, điểm đến và thời gian đến thì các bạn phải xác định thêm món hàng sắp giao và khi đến gặp khách hàng các bạn phải kiểm tra hàng, nếu người gởi yêu cầu thì các bạn phải ghi thêm 1 biên bản cho người gởi sau đó ký tên với mẫu như sau.
Grab giao hàng.jpg

Mã chuyến xe các bạn có thể thấy trong lịch sử của chuyến xe đó, khi lên đăng ký Grab sẽ hướng dẫn các bạn ghi mã chuyến xe và các bạn phải nộp lại cho Grab 1 tờ ghi đầy đủ mã chuyến xe và đặc biệt là phải có 3 chữ ký người gởi, người nhận và bạn
Bạn và khách hàng mỗi người giữ 1 tờ, khi giao cho người nhận các bạn phải yêu cầu người nhận ký vào biên bản mới được nhận hàng. Xong hết mọi thứ nếu người gởi chưa trả tiền thì các bạn yêu cầu người nhận trả tiền
Lưu ý : Cuộc gọi thứ 1 các bạn nên xác định món hàng được giao tránh tình trạng đến nơi gặp khách, khách đưa nguyên cái tủ lạnh là mất thời gian lắm nha. Sau khi xác định được đúng món hàng được giao và trước khi đi giao các bạn nên gọi cho người nhận hàng để xác định thời gian giao đến và nếu người gởi chưa thanh toán thì báo cho người nhận thanh toán tránh tiền trạng 2 bên đùng đẫy cho nhau

5.Kỹ năng tăng thu nhập từ Grab Express

Ngoài những quy định về các món hàng được giao của Grab thì Grab còn có thêm 1 quy định cho tài xế về cân nặng củng như kích thước của của món hàng là 70x70cm x 30kg. Nếu khách hàng có yêu cầu giao những món hàng vượt quá quy định Grab các bạn có thể đề nghị 1 mức giá hợp lý để giao, nếu khách không đồng ý hãy cho khách biết về kích thước và cân nặng của món hàng mà Grab quy định.
Grab giao hàng 01_result.jpg

• Nếu khách hiểu và đưa ra 1 cái giá hợp lý hơn để giao thì các bạn nhận, nếu khách không đồng ý thì các bạn có thể từ chối, nhờ khách đặt 1 chuyến xe khác và đơn phương hủy cuốc xe sau đó báo về tổng đài lý do hủy cuốc tránh ảnh hưởng đến tỷ lệ hủy và trương trình thưởng của Grab
  • Nếu khách không đồng ý thì củng đừng kì kèo làm gì và củng đừng nuông chiều khách khi khách có yêu cầu vượt quá quy định Grab. Các bạn có thể từ chối bất kì cuốc xe Giao Hàng nào nhưng mình khuyên các bạn nếu không muốn nhận thì đừng nhận hoặc tắt luôn dịch vụ Giao Hàng. Nếu có hủy thì phải có lý do chính đáng để tránh Grab khóa tài khoảng của các bạn.

Lời cuối

Nếu xem Grab là nghề chính của các bạn để kiếm thu nhập hàng ngày thì nên đăng ký thêm dịch vụ Giao Hàng để tăng thu nhập. Hồi trước mình chạy Grab bike hết mức của mình là 700.000 nhưng từ khi đăng ký thêm giao hàng thì 700.000 là thu nhập thấp nhất nếu mình chạy full time. Đặc biệt là khi nhận những cuốc xe giao hàng các bạn phải kiểm hàng, tránh trường hợp khách lợi dụng dịch vụ để giao hàng cấm.

Mình gặp rất nhiều trường hợp khách giao cái quần, trong cái quần có ma túy hoặc giao hộp cơm trong hợp cơm có cần sa vv.vv Nếu ngại kiểm tra trước mặt khách thì di chuyển xa ra để kiểm tra, nếu là hàng cấm thì cứ mang thẳng vào công an tránh bị buộc vào tội vận chuyển hàng cấm, tội này khá nặng nếu bị tóm :v
Nếu thấy hay các bạn có thể chia sẽ cho bạn bè cùng biết nghen. Cảm ơn các bạn, chúc các bạn có trải nghiệm tuyệt vời từ bài viết của mình

Đính kèm

• dang ki giao hang.png
    dang ki giao hang.png
    181.7 KB · Lượt xem: 31,504
Sửa lần cuối: