Cách chữa đau dạ dày cho bà bầu hiệu quả? Bầu bị đau dạ dày có dùng được thuốc gì không?

ngocnamhan

Tài xế mới
Em đang có thai đc 23 tuần, trước đó em có bị đau dạ dày và dạo gần đây em lại bị tái phát,đau dạ dày muốn xỉu luôn, đau ở vùng thượng vị và rất khó chịu, thỉnh thoảng có bị đầy hơi và ợ chua. Mang thai mà đau vậy liệu có cách nào khắc phục không? Vì đau dạ dày cũng ảnh hưởng tới bé nên e lo quá, Mẹ bầu nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với, em cảm ơn nhiều ạ.

Câu trả lời tốt nhất
Mình cũng có tiền sử đau dạ dày. Hiện mình đang mang thai tuần thứ 9 và khi mang thai thì ... trời ơi là khó chịu. Bụng lúc nào cũng đầy ành ạch, ăn gì cũng đầy, ăn xong chỉ mươi, mười lăm phút là ra hết. Mình được bác sĩ khuyên là hạn chế uống thuốc và chú ý một số điểm sau để giảm triệu trứng:
1. Sáng sớm ngủ dậy, uống khoảng 150ml nước lọc để làm loãng dư lượng axit trong dạ dày.
2. Sau khi ăn, nên dùng 1 hũ sữa chua vì trong sữa chua có axit lattic có tác dụng bao vết loét trong dạ dày và tạo nên 1 thứ kháng sinh tự nhiên. Lưu ý là nên ăn sữa chua tiệt trùng để đảm bảo vệ sinh.
3. Nên ăn làm nhiều bữa nhỏ để lượng axit trong dạ dày không bị tăng nhiều trong 1 thời điểm.
4. nên ăn đồ khô như bánh quy, bánh mì để thấm bớt dư lượng...

minhmanz

Tài xế mới
E cũng bị đau dạ dày, còn bị thêm axit trào ngược dạ dày. E có nói bác sĩ, thì bác sĩ dặn kiêng ăn cay chua, uống thêm tính bột nghệ chị nha

xeomaz

Tài xế mới
Mình cũng bị đau dạ dày khủng khiếp ở tuần 15.đau chưa bao giờ bị đau như thế.suốt 3 hôm liền.đem k ngủ đc.đau triền miên cả ngày.rùi đi khám bsi kê thuốc làm trung hòa axit đi qua đường ruột k ảnh hưởng tới thai nhi.đến hôm t5 mình khỏi và hạn chế ăn cay chua.chia nhỏ bữa ăn rất hiệu quả

myngoc

Tài xế mới
Các mẹ thử uống ghệ với mật ông coi có giảm không. Hồi đó mình cũng bị loét dạ dày, khi mang thai mình cũng hay đau lắm. Mẹ mình mua ghệ về phơi khô, xay nhuyễn cho mìng uống với mật ông thấy đỡ lắm các mẹ à.

thuyngoc

Tài xế mới
Nếu đau dạ dày thì mẹ nó chịu khó chọn các thức ăn mềm như cháo, khoai. Buổi tối nhớ tránh những thức ăn khó tiêu. Với lại theo các mẹ ở đây uống mật ong nghệ cũng có tác dụng tốt. Để bảo vệ cho bé, mẹ nó nhớ cẩn thận trong ăn uống, giữ cho tinh thần thoải mái nhé!

thuyngoc

Tài xế mới
B nên hạn chế các món chiên xào dầu mỡ và uống nước 1 ly nhỏ gừng nóng với mật ong vào sáng sớm

thuyngoc

Tài xế mới
Uống mật ong với tinh bột nghệ pha trong nước ấm uống vào buổi sáng, hạn chế dầu mỡ, cây chưa, chia thành nhiều bữa trong ngày, tránh các món chiên xào

quocminh

Tài xế mới
Khi có bầu mình cũng đều đặn uống mật ong hàng sáng vì nghĩ rằng sẽ tốt cho dạ dầy, đề phòng cúm và ho. Hôm vừa rồi mới đọc một bài báo, mình ko nhớ link, uống mật ong ko tốt lắm vì gây ra các cơn co ảnh hưởng em bé, hơn nữa mật ong nóng, trong giai đoạn đầu có bầu nên dùng hạn chế.

phokhongmua

Tài xế mới
E cũng bị đau dạ dày, còn bị thêm axit trào ngược dạ dày. E có nói bác sĩ, thì bác sĩ dặn kiêng ăn cay chua, uống thêm tính bột nghệ chị nha

mrsiro

Tài xế mới
Cái vụ đau bao tử này làm mình tưởng bị sinh non tập 1 lúc con gái được 20w, vì nó đau như bị gò tử cung mình khóc lóc quá trời đòi đi nhập viện. Nghĩ lại lúc đó that là kinh dị.
Giờ tập 2 được 9w, mấy bữa nay bụng lúc nào cũng đầy axit nhưng tạm thời chưa có triệu chứng đau bụng. Không biết có phải do mình vẫn uống mật ong manuka và nước ấm mỗi buổi sang nên nó có phần thuyên giảm. Cầu mong lần này không bị vật vã như tập 1.

anhtaizai

Tài xế mới
Mẹ nên uống nước nóng. Duy trì uống 1 cốc vào mỗi buổi sáng. Tình trạng sẽ cải thiện sau 2,3 ngày. Đặc biệt đừng ăn đồ chua, đồ lạnh, đồ cay vào buổi chiều hay tối. Nhai kỹ sẽ càng tốt

phuongthanh

Tài xế mới
Mình thì cách đây 1 năm có đi test thử thì thấy có nhiễm virus HP, nhưng mình không trị vì mình cảm thấy bao tử mình ko có triệu chứng trầm trọng. và nghe nói HP dễ bị tái lại và dễ lây nhiễm. mà uống thuốc kháng sinh diệt con HP này dễ làm con này lờn thuốc. Nên quyết định không trị gì cả. Bình thường mình cũng không bị đau gì. Khi nào mình uống hay ăn gì có quá nhiều axit hay cồn thì mới đau. sau đó thì mình uống mấy loại thuốc trung hoà axit trong bao tử như P, malox, zantac thì hết. Bây giờ mình đang có bé được 1 tháng, 2-3 hôm nay mình cứ bị đau như các mẹ nói trên. Nhưng không trầm trọng, mình cố ăn vẫn được, không nôn nói gì cả. nhưng mình cũng thấy lo. Vì mình tình cờ đọc webtretho có mẹ nói đi bs Tu DU là HP có ảnh hưởng đến thai nhi, hút hết oxy của bé gì đó. Nhưng mình tìm hiểu thì thấy không có thông tin này. Mẹ nào thông thái giúp mình với. Hơn nưa cũng tình tờ trên webtretho mình phát hiện loại thuôc này. dùng tốt cho mẹ mang thai và cho con bú. Đó là GastimunHP, hỗ trợ diệt con virus Hp. Bị nhẹ thì mỗi ngày 1 gói. Có mẹ nào biết đến và đã dùng chưa. Xin cho mình biết với. cảm ơn các mẹ. Đang lo vì nói đau dạ dày cũng làm co thắt tử cung gây sinh non hay gì đó. Hix

thangtruong

Tài xế mới
Mình cũng bị đau dạ dày từ trước khi bầu, đến khi bầu rồi thì đau hơn. Nhưng từ khi thực hiện việc uống mật ong thì đỡ hơn hẳn, cứ sáng ngủ dậy pha một cốc mật ong (ít mật thôi) với nước ấm và uống, rồi sau đó làm gì thì làm, đỡ hẳn các mẹ àh. Mình có hỏi bác sỹ là uống nghệ được không thì được trả lời là mật ong thì OK, còn nghệ thì không chắc chắn, thế nên mình không dùng nghệ nữa, với cả nghệ cũng nóng, mà bầu lại hay bị apple nên thôi ☺️

hoahung

Tài xế mới
mình được bác sỹ tư vấn là những người bị đau dạ dày, hoặc có dấu hiệu đau thì trong thời gian thai nghén càng biểu hiện rõ rệt. Mình đang mang bầu, rất hay bị đau về đêm và gần sáng. Những lúc như thế mình uống 2-3 thìa mật ong thì rất đỡ. Bạn nhớ là uống thẳng nhé. Còn mình chẳng dùng thuốc nào hết, vì sợ ảnh hưởng đến con.

iemnea

Tài xế mới
Uống mật ong pha với nước ấn nhé, sẽ đỡ đau thượng vị đấy, uống lúc sáng sớm mới ngủ dậy, nhà mình bố mẹ bị đau cứ uống như vậy mỗi ngày là k cần dùng thuốc

nguyentana

Tài xế mới
Nếu bạn bị đau dạ dày từ trước khi mang thai thì chắc là biết có vi khuẩn Hp hay không, đúng không. Nếu không có vi khuẩn Hp thì bạn có thể sử dụng thuốc bảo vệ niêm mạc dạ dày, thuốc giảm tiết acid dạ dày (nếu bác sỹ chỉ định) trong thời gian ngắn. Bạn có thể dùng hạt đậu rồng nhưng ăn hạn chế thôi nhé, và hạt này cũng chỉ có tác dụng giảm bớt nồng độ acid trong dạ dày chứ không có tác dụng gì khác...

ngocnamhan

Tài xế mới
Mom hoà một chút tinh nghệ với mật ong nước ấm (lưu ý chỉ 1 chút thôi nhé mom) pha với 200ml nước ấm. Uống hàng ngày vào buổi sang trước ăn rất tốt ạ

ezlove1

Tài xế mới
Nếu đến tuần 22 mí đau là do con to ra và chèn vào dạ dày b ak .. nên ko phải chữa. B chỉ cần ăn vừa phải và chia nhiều bữa

weboyvn

Tài xế mới
Chia nhỏ bữa ăn, không uống sữa, thịt bò trong thời gian này. Ăn các thực phẩm lợi cho sức khoẻ như khoai lang, rau sú. Ngoài ra, nên kiểm tra thuốc sắt bạn đang uống có là nguyên nhân gây kích ứng dạ dày k nhé. Mình đã bị đau dạ dày lại vào lúc 18w, sau 2 tuần mọi thứ đã ổn định. Ăn uống lại bình thường.