lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Thông thường khi đăng Story lên Facebook mọi người sẽ để ở chế độ công khai, nhưng đôi khi có một số lý do cá nhân mà bạn muốn chặn một người nào đó xem tin của mình trên Facebook thì có được không? Và cách làm như thế nào để hạn chế người xem Story Facebook một cách nhanh chóng thì bài viết dưới đây, trên diễn đàn Techbike sẽ hướng dẫn các bạn thực hiện một cách dễ dàng nhất.

Sẽ có hai cách để ẩn story của mình trên Facebook với người khác như sau:

1. Cách ẩn Story Facebook với một người trước khi đăng​

Để ẩn story với một người trên Facebook, hạn chế người đó xem được tin của mình, bạn sẽ thực hiện trước khi đăng Story lên Facebook theo các bước dưới đây:
  • Bước 1: Bạn đăng nhập vào trang Facebook cá nhân của mình, trên trang chủ bạn nhấn vào Tạo tin, sau đó chọn hình ảnh, bài viết, video, hay bất cứ gì bạn muốn đăng lên tin Facebook, để chọn hình ảnh bạn có thể xem trong cuộn camera để chọn được hình muốn chia sẻ.

• Bước 2: Khi đã chọn được hình ảnh hay bài đăng, màn hình sẽ hiện ra như hình (1) bên dưới, lúc này bạn chọn vào Quyền riêng tư để cài đặt hạn chế người xem tin Facebook của mình. Thông thường story Facebook sẽ được để ở chế độ công khai để tất cả mọi người đều nhìn thấy, nên khi bạn muốn chặn một người xem story của mình, bạn sẽ bấm vào mục Bạn bè và chọn ẩn tin với một người nào đó mà bạn không muốn cho xem tin bạn đăng. Để tìm kiếm nhanh hơn, bạn đánh tên người đó vào ô tìm kiếm để tìm nhanh chóng hơn nhé. Sau đó bạn bấm Lưu lại lựa chọn vừa thực hiện.

Khi đăng story Facebook sẽ có 3 tính năng để bạn lựa chọn chia sẻ hình ảnh với mọi người, đó là chế độ công khai, bạn bè và tùy chỉnh người bạn muốn cho thấy tin Facebook. Tùy vào mục đích đăng tin Facebook mà bạn chọn chế độ chia sẻ bài đăng phù hợp nhé. Nếu muốn hạn chế người xem Story của mình thì thực hiện như bước 2, còn không thì chọn các chế độ công khai hay tùy chỉnh bạn bè để chia sẻ bài viết của mình với mọi người nhé.
  • Bước 3: Khi chọn xong chế độ bạn bè hạn chế người xem story Facebook của bạn, bạn có thể chọn nhãn dán, chữ, các hiệu ứng hay gắn thẻ thêm bạn bè tùy lựa chọn của bạn để bài đăng hay Story Facebook được sinh động và hấp dẫn hơn. Khi đã lựa chọn xong hết bạn bấm Đăng để hoàn thành và đăng tải story của mình lên Facebook và đã hạn chế được người xem rồi nhé.

2. Cách ẩn Story Facebook với một người sau khi đăng​

Thông thường khi muốn hạn chế hay ẩn story với người khác bạn sẽ thực hiện trước khi đăng lên Facebook, nhưng nếu bạn đã đăng tin (story) lên Facebook rồi thì vẫn có thể điều chỉnh lại chế độ bạn bè, chặn người nào đó không cho xem story của mình vẫn được nhé.

Bạn vào lại bài đăng Story của mình chọn vào dấu "..." như hình (1), sau đó chọn Chỉnh sửa quyền riêng tư của tin như hình (2) và chọn chế độ Bạn bè thay vì công khai như ban đầu, bạn chọn Ẩn tin đối với như hình (3) để chọn người bạn muốn chặn xem story Facebook của mình. Sau đó Lưu lại vậy là xong. Bài đăng Story của bạn vẫn được hiển thị trên Facebook nhưng đã được ẩn với người bạn đã chọn.

Cach-an-story-Facebook-voi-mot-nguoi (1).jpg
Ngoài ra, khi đăng story lên Facebook rồi, trường hợp bạn muốn lưu lại video, hay xóa video, xóa tin (story) bạn đã đăng trên Facebook thì bạn có thể chọn mục lưu, xoá hay chia sẻ bài đăng tùy nhu cầu nhé.
Và cũng có thể tham khảo thêm cách không cho một người xem bài đăng trên Facebook trên diễn đàn nhé.

Như vậy là Techbike.vn đã hướng dẫn các bạn chi tiết về 2 cách có thể hạn chế người xem story của bạn trên Facebook, trước khi đăng tin hay sau khi đăng tin lên Facebook rồi đều có thể điều chỉnh lại chế độ bạn bè, ẩn story trên Facebook với người nào đó vẫn được thực hiện nhanh chóng và dễ dàng. Nếu có thắc mắc gì về cách thực hiện, bạn có thể để lại comment dưới bài viết nhé.

Chúc các bạn thành công!

Sửa lần cuối: