Bụng gò cứng khi mang thai tháng thứ 7, thứ 8 có nguy hiểm không? Cơn gò sinh lý với cơn gò sinh non là như thế nào?

khangk

Tài xế mới
Các mom ơi cho mình hỏi, mình 34w rồi (đặc biệt là trong 3 tháng cuối thai kỳ) mấy ngày gần đây cứ thấy bụng thỉnh thoảng cứ bị nhô gồ căng cứng lên, cảm giác tức tức rất khó chịu, nhất là về đêm, nhiều lúc mất cả ngủ. Đó có phải là cơn gò tử cung không nhỉ? Mình đọc trên mạng thấy bảo cơn gò sinh lý (Braxton - Hicks) thường không gây đau và sẽ hết khi thay đổi tư thế mà mình thay đổi tư thế xong vẫn tức bụng lắm. Mình chỉ sợ nó là cứ đau tức bụng như vậy doạ sinh non thôi,mấy hôm nữa mình mới có lịch khám với bác sĩ để hỏi được. Hoang mang ghê, có mom nào cũng gặp tình trạng tương tự không ạ? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé.

Câu trả lời tốt nhất
CL cũng bị gò bụng từ tuần 25-26. Bụng cứng ngắc, đi lại rất khó khăn. Gặp BS người Việt thì họ cũng chỉ khám qua loa, bảo nghỉ ngơi, tránh QHTD và cho uống thuốc (Spasfon). BS Tây khi nghe mình nói bụng bị gò là thăm khám bên trong rất kỹ, cho theo dõi cơn gò bằng máy trong vòng khoảng 30' để xem số lượng cơn gò mạnh hoặc nhẹ thế nào. Nếu cơn gò nhiều và mạnh thì chắc chắn sẽ phải nằm nghỉ và theo dõi bởi BS, nếu số lượng cơn gò ít và nhẹ thì có thể về nhà, cũng phải hạn chế đi lại, làm việc nặng và uống thuốc khi cần.
Nữ hộ sinh và BS Tây đều hướng dẫn mình cách phân biệt cơn gò và khi em bé cử động. Nếu khi thấy bụng cứng, các mẹ hãy đặt bàn tay mình lên vùng xung quanh rốn (rún), nếu thấy cứng thì đó là cơn gò, lúc đó toàn bộ vùng...

khangk

Tài xế mới
theo mom mô tả chắc là cơn gò sinh lý thôi, thường xuất hiện vào buổi tối và tầm +30w là có, mình cũng vậy và bsi bảo ko sao. Mỗi lần tái khám mình hỏi lại tình trạng cho chắc :)

ngocnamhan

Tài xế mới
Nếu bé gò đạp bth thì hk s á m, còn mag đau bụng nếu nhiu m nên đi khám nha, lúc trc mình cug v đi khám boi bt bị doạ sanh non phải duog đến sanh luôn

vantran

Tài xế mới
Bé mình cũng hay gò nhu vây.mà mình 37t roi mình ko nhớ rỏ là lúc gò méo bụng có 1 bên m là tuần bao nhiêu nữa. Nhưng mà đo sức khỏe cho bé thì ok

ngochane

Tài xế mới
CL cũng bị gò bụng từ tuần 25-26. Bụng cứng ngắc, đi lại rất khó khăn. Gặp BS người Việt thì họ cũng chỉ khám qua loa, bảo nghỉ ngơi, tránh QHTD và cho uống thuốc (Spasfon). BS Tây khi nghe mình nói bụng bị gò là thăm khám bên trong rất kỹ, cho theo dõi cơn gò bằng máy trong vòng khoảng 30' để xem số lượng cơn gò mạnh hoặc nhẹ thế nào. Nếu cơn gò nhiều và mạnh thì chắc chắn sẽ phải nằm nghỉ và theo dõi bởi BS, nếu số lượng cơn gò ít và nhẹ thì có thể về nhà, cũng phải hạn chế đi lại, làm việc nặng và uống thuốc khi cần.
Nữ hộ sinh và BS Tây đều hướng dẫn mình cách phân biệt cơn gò và khi em bé cử động. Nếu khi thấy bụng cứng, các mẹ hãy đặt bàn tay mình lên vùng xung quanh rốn (rún), nếu thấy cứng thì đó là cơn gò, lúc đó toàn bộ vùng bụng đều căng. Nếu vùng rốn vẫn mềm, các chỗ khác trên bụng chỗ cứng, chỗ mềm thì các mẹ yên tâm nhé, đó không phải là cơn gò tử cung mà chỉ là do em bé vận động, đẩy mông, đầu hoặc lưng ra sát thành bụng của mẹ mà thôi.
Thường thì với các mẹ đi làm, phải ở tư thế ngồi trong 1 khoảng thời gian dài thì đến khoảng 3,4 giờ chiều là bụng căng và rất mệt, CL cũng bị như vậy, lúc đó thì chịu khó đừng đi lại quá nhiều, đợi tới giờ về nhà thì tranh thủ nghỉ ngơi. Lo lắng quá về các cơn gò tử cung cũng làm cho tình trạng nặng hơn, chỉ nên chú ý theo dõi và uống thuốc để hạn chế các cơn gò.
Dù sao, theo lời BS, nếu khi các bà mẹ cảm thấy không yên tâm thì nên đến gặp BS ngay, cẩn tắc vô áy náy, các mẹ ạ.

Câu trả lời tốt nhất

phuonganha

Tài xế mới
mình cũng hay bị như vậy từ tuần 20 tới giờ luôn, đi khám nói bs chỉ bảo theo dõi thêm. Theo mình tìm hiểu thì nếu gò ko đau, tí xíu rồi hết thì bình thường.

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Nếu gò dướ rốn là do tử cung, còn gò trên rốn là bé đang chơi. Theo mình là vậy nên mom để ý thử, gò dưới rốn no hay bị buốt, hay bị tê cửa mình, cái này mom nên hạn chế đi lại, nằm nghỉ ngơi nhìu, khi nào mà gần sanh hả đi lại nhìu, hoặc nên hỏi bs cho an tâm, còn gò tteen rốn là do bé đang trêu và chơi với mẹ thôi. Mom để ý thử nhé

minhmantran

Tài xế mới
E nghe mấy mom khác chỉ lại bé gò nhiều quá đôi khi tư thế đó bé ko thích mình đổi tư khác sẽ hết. Bé gò nhiều cũng ko tốt ạ

tongdanghuy

Tài xế mới
Các mẹ ơi lưu ý nhé, hôm kia mình vừa bị đau bụng và có cơn co (như chuyển dạ ý) đau từ 7h -10h mình vào viện bác sĩ phải tiêm thuốc chống cơn co và theo dõi cơn co, thế mà cổ tử cung đã ngắn và sắp mở rồi, bs bảo phải nằm bất động chứ không dễ đẻ non lắm. Mình có người quen nên xin về nhà nằm rồi, nhưng cơn co vẫn nhiều quá mà người thì đau mà mệt mỏi lắm, tình hình này thì giữ thêm được ngày nào tốt cho bé ngày đấy thôi. Các mẹ ai mà có hiện tượng co cứng nhiều thì nên nghỉ ngơi nhiều tốt nhất là nghỉ làm chứ đừng để như mình nhé.

vancuong

Tài xế mới
Nhà mình thì bé gò từ tuần 30, bg đc 35t bé gò nhiều. Nên bg mình đi lại nhẹ nhàng, nói chung làm mọi việc đèu nhẹ nhàng. Mình có vài ng bạn làm sao thi nhau sinh lúc 37t vì bị vỡ ối. CÁc bạn ý truyền lại kinh nghiệm là đi lại ít thôi, nghỉ ngơi nhiều hơn. Tất nhiên là có vận động chứ nằm bệt 1 chỗ lại không tốt. Vì thường từ mốc 37t trở di hay dọa sinh non. cầu thang leo lên leo xuống hạn chế. Bé gò nhiều không tốt lắm híc híc

gojekaz

Tài xế mới
Em cũng đang 36 tuần. E cũng bị gò như mom. Em hay bị đau dưới bụng lắm, nhiều lúc đang đi mà đau phải đứng lại chứ đi ko nổi luôn. Hôm nay e mới đi khám về, bác sĩ bảo là thai ở những tuần cuối đang lớn lên, đầu húc về phía dưới nên cảm thấy nặng nề, đau bụng, em bé gò là điều bình thường, không có gì lo ngại.. ban đầu tâm lý e cũng sợ lắm, nhưng sau khi nghe bác sĩ nói vậy em cũng yên tâm phần nào. Mom cố gắng nhé ?

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Mình cũng giống mẹ này nè. Buổi tối khi đi ngủ hay bị gò. Em bé đổi hướng liên tục cứ nhô lên nhô xuống làm mình fải đi tiểu suốt. Hôm đi khám mình có hỏi bác sĩ rồi. Bác sĩ bảo gò nguy hiểm khi bụng mình căng cứng toàn bộ và thấy nặng nề chứ gò lên gò xuống từng cục thì kg sao. Em bé lúc đó đang chơi 1 mình trong bụng nên cũng bớt lo ? Hồi 26 tuần mình cũng bị dọa sinh non bác sĩ cũng cho uống thuốc và bắt nằm ở nhà nghỉ ngơi. Giờ đi khám bác sĩ vẫn bảo ít đi lại thôi kể cả đi bộ luôn để qua 35 tuần thì mới yên tâm.