Bụng gò cứng khi mang thai tháng thứ 7, thứ 8 có nguy hiểm không? Cơn gò sinh lý với cơn gò sinh non là như thế nào?

khangk

Tài xế mới
Các mom ơi cho mình hỏi, mình 34w rồi (đặc biệt là trong 3 tháng cuối thai kỳ) mấy ngày gần đây cứ thấy bụng thỉnh thoảng cứ bị nhô gồ căng cứng lên, cảm giác tức tức rất khó chịu, nhất là về đêm, nhiều lúc mất cả ngủ. Đó có phải là cơn gò tử cung không nhỉ? Mình đọc trên mạng thấy bảo cơn gò sinh lý (Braxton - Hicks) thường không gây đau và sẽ hết khi thay đổi tư thế mà mình thay đổi tư thế xong vẫn tức bụng lắm. Mình chỉ sợ nó là cứ đau tức bụng như vậy doạ sinh non thôi,mấy hôm nữa mình mới có lịch khám với bác sĩ để hỏi được. Hoang mang ghê, có mom nào cũng gặp tình trạng tương tự không ạ? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé.

Câu trả lời tốt nhất
CL cũng bị gò bụng từ tuần 25-26. Bụng cứng ngắc, đi lại rất khó khăn. Gặp BS người Việt thì họ cũng chỉ khám qua loa, bảo nghỉ ngơi, tránh QHTD và cho uống thuốc (Spasfon). BS Tây khi nghe mình nói bụng bị gò là thăm khám bên trong rất kỹ, cho theo dõi cơn gò bằng máy trong vòng khoảng 30' để xem số lượng cơn gò mạnh hoặc nhẹ thế nào. Nếu cơn gò nhiều và mạnh thì chắc chắn sẽ phải nằm nghỉ và theo dõi bởi BS, nếu số lượng cơn gò ít và nhẹ thì có thể về nhà, cũng phải hạn chế đi lại, làm việc nặng và uống thuốc khi cần.
Nữ hộ sinh và BS Tây đều hướng dẫn mình cách phân biệt cơn gò và khi em bé cử động. Nếu khi thấy bụng cứng, các mẹ hãy đặt bàn tay mình lên vùng xung quanh rốn (rún), nếu thấy cứng thì đó là cơn gò, lúc đó toàn bộ vùng...

devine

Tài xế mới
mình đang mang thai ở tuần thứ 37 hôm nay mình đi khám,chỉ số cân nặng hôm nay còn kém hơn hôm trước mình hỏi bác sĩ là như vậy nghĩa là con e cũng bị sụt cân à? và hiện tượng cứng bụng mình cũng gặp, đôi lúc động vào bụng tưởng động đá. thấy cũng sợ sợ, nhưng các mẹ à! mang thai lần 2 thì sẽ có kinh nghiệm hơn, còn lần đầu thì có nhiều cái lo sợ, nhưng tâm lý cũng ảnh hưởng rất nhiều các mẹ thấy k yên tâm thì đi khám ở chỗ tin cậy nha.đừng suy nghĩ nhiều ha....

thuyngoc

Tài xế mới
Đúng rồi m ,tầm ấy bé to rồi không gian trở nên chật hơn nên bé gò nhiều hơn là đạp. Máy thg cuối mệt mỏi lắm m cố gắng sắp gặp bé yêu r hi

ngochane

Tài xế mới
bluesky8378•••
meheocon1612•••
Nên đi khám nếu thấy bất thường bạn ạ.Khi thai mình được 32w, bị gò thưỡng xuyên, có dấu hiệu sinh, bác sĩ đã phải chích thuốc chống gò cho mình 3 ngày 1 lần đấy.Kết quả là bây giờ thai mình đã được 38w và....bé cũng chưa có ý định ra luôn.Cách đây 1 time, em bé nhà mình đạp ít, đi khám, bác sĩ nói bị dây rốn quấn cổ, hic, lo gần chết.Theo dõi liên tục trong vài ngày thì dây rốn tự nhiên tụt ra.May ghê.Bạn đừng chủ quan nhé.Khi nào thai được trên 37w thì mới yên tâm cho bé chui ra đươc.

nguyentana

Tài xế mới
Mình cũng có hiện tượng như z ở tuần 33 . các m xem bụng các mẹ tụt xuống chưa nếu m nào tụt xuống giống mình nên đi khám vì hiện tượng đó gần giống sinh sớm nên các m lần s đi khám nói bs xem s. Hiện tại mình phải dưỡng thai cho tới 38 tuần nhưng hk bk đc hk. Cứ dọa sinh non ở tuần 34 . các mẹ nên hạn chế đi lại nhiều trong giai đoạn này

trandata

Tài xế mới
Từ tuần 32 các m nếu đã từng sinh một lần rồi sẽ xuất hiện những cơn gò và chuyển dạ bs gọi là giả chuyển dạ ý. Vì vậy m đừng lo quá. Những lúc như vậy m lên thay đổi tư thế vd như đag nằm thì m lên ngồi dậy, mà đag ngoi thì m lên đứng lên và làm ngưoc lại. Hít thở đều và nhanh những hơi thở ngắn sẽ giảm đau và khó chịu nh đó m

gojekaz

Tài xế mới
Em đang ở tuần 31.Hai tuần nay ko thấy bé đạp như mọi khi nữa mà đạp thì cũng rất nhẹ nhàng, chỉ có hay bị gò cứng bụng thôi. Theo như nhiều người nói thì bây giờ em bé càng ngày càng lớn lên chiếm chật chỗ trong tử cung nên có ít khoảng không để bé đạp, chỉ khi nào bé mỏi thì dướn chân dướn tay gây ra hiện tượng gò cứng bụng thôi hoặc những lúc mẹ ở tư thế gây khó chịu cho bé. Càng ở những tuần cuối thì hiện tượng gò cứng bụng càng nhiều.

thanhvoz

Tài xế mới
Mình bị gò đây ạ ! Gò cứng bụng méo cả bụng vs khó thở ...! Trong vòng 1 tiếng gò cả 3-4l có tiếng thì lại ko gò ! Đi khám thì bị doạ sanh non hic ...! Giờ phải đặt thuốc và nằm treo chân m ạ !

anhtaizai

Tài xế mới
Hồi bầu bé nhà mình gò dữ lắm, mình đi khám rồi bs kết luộn dọa sinh non. Vậy là phải đặt thuốc mất 1 tuần, có lẽ vì vậy mà khi sinh tử cung của mình mở rất chậm khiến cơn đau của mình dài. Hic, lúc đó sợ lắm nhưng giờ qua rồi. Các mẹ cố gắng nghỉ ngơi nhiều nhé

phuongthanh

Tài xế mới
Giống mình thế, 26w đi siêu âm về bt. Nhưng bắt đầu gò 2 hôm nay, bụng căng cứng , nhiều lúc khó thở, bụng méo về 1 bên. Mình định mai đi khám lại

nguyentana

Tài xế mới
Em mới hơn 28 tuần mà cũng có hiện tượng trên , nhưng hình như vào gđoạn này rất nhiều ng bị như thế .E cũng có đi khám, bsỹ bảo là có cơn co Tử cung , cho thuốc uống spasmavérine và dặn nằm nhà mấy ngày cho hết cơn gò mới đi làm trở lại , nếu k sẽ có nguy cơ sinh non vì cơn co bóp này là tác động đẩy thai ra ngoài.Vìthế mà k đc lao động nặng,k đi lại leo cầu thang nhiều và tốt nhất nên nằm nghỉ ngơi . E cũng chửa bụng dưới .Em bé thì vẫn bình thường , chỉ có cơ thể mẹ là fải chú ý thôi .

thuyngoc

Tài xế mới
Mình thì bị gò từ 18 tuần cơ, hồi đó thì chỉ gò mà ko đau, giờ đẵ được 30 tuần roài, bị gò và kéo theo cơn đau, chiều nay vừa đi khám, bác sỹ bảo chưa có dấu hiệu gì của sinh, giờ thì chả biết thế nào, thôi thì cứ nghỉ ngơi cho lành...lo nghĩ nhiều thì cũng thế các mẹ à.

thanhvoz

Tài xế mới
này là gò sinh lí bt do bé đổi tư thế k có j lo lắng đâu m, bs nói gò tròn như trái banh sờ cứng giữa bụng thường xuyên thì mới nguy hiểm nè

dechoat

Tài xế mới
Đau bình thường thoi mom. Con mình gò cứng hết bụng đau lắm. Chỉ khi nào càng ngày càng đau, gò liên tục, nguyên tắc 5:1:1 thì nhập viện ngay (5 phút gò 1 phút trong 1 giờ)

zozovietnam

Tài xế mới
Giờ bé lớn nên diện tích nươc ối k còn cho bé đạp nhiều nên chỉ gò thôi nha m , k sao ấy, mẹ điếm số gò nha , bé gò nhiều thì phải đi khám ngay

minhtu

Tài xế mới
Mom sẽ thấy cứng một phần hoặc cả vùng bụng bé nằm đồng thời mẹ hơi khó thở một tý. Nếu gò khoảng vài chục giây rồi bụng mềm bt trở lại thì k sao, nếu lâu khoảng vài phút kèm đau bụng râm râm hoặc quằn quại và nhiều lần như thế trong ngày thì mom nên đi khám, bs sẽ cho đặt máy thử và tư vấn cho mom

minhmanz

Tài xế mới
Mấy thg cuối m đi siêu âm thường xuyên xem bé khoẻ k nha m , dư ói hau thiếu gì mình bổ sung . Thiếu ói bé củng gò nhiều nữa.