Bà bầu bị rạn da bụng ngực nên bôi gì, dùng kem chống rạn loại nào? Rạn da khi mang thai có hết không?

zozovietnam

Tài xế mới
Các mẹ cho em hỏi em đang có bầu nhưng chưa bị rạn,tuy nhiên mọi người khuyên em nên dùng kem chống rạn luôn. Theo các mẹ thì có nên dùng không ạ? Khi mang bầu mình bôi kem nào để ngừa rạn da tốt nhất ạ? Có mẹo nào ngăn rạn da các mẹ chỉ cho e với ạ.

Câu trả lời tốt nhất
Khi mang thai tới tháng thứ 4 là bạn có thể bắt đầu sử dụng tinh dầu dừa phòng ngừa rạn da rồi đó nhé. trong tinh dầu dừa có chứa các acid béo bão hòa giúp làm tăng liên kết các mô dưới da, giúp các liên kết này trở nên bền vững hạn chế tình trạng rạn nứt. Thêm vào đó trong tinh dầu dừa còn chứa nhiều chất khác tốt cho da như: Các loại vitamin A, E, D, K và một số kháng chất khác canxi, magie…Các chất này có tác dụng giữ hệ thống hữu cơ trở nên bền vững giúp là da trở nên săn chắc và đàn hồi tốt hơn bình thường. Nhờ những tính chất này mà từ xa xưa dầu dừa là trở thành cách ngăn ngừa rạn da khi mang thai rất hiệu quả. Bạn cần chọn mua loại tinh dầu dừa chất lượng cao và mỗi ngày dùng khoảng 2-3 giọt tinh dầu dừa thoa đều lên vùng da...

thanhvoz

Tài xế mới
Mẹ tungta nói đúng đó, nhưng theo em có tin vui thì thoa dầu dừa ngay và luôn, thoa từ lúc bầu 1 tháng càng tốt, thoa khắp người thay lotion luôn, nếu mệt lười quá thì bảo ông xã thoa cho ?. Vừa thơm, vừa an toàn lại hiệu quả nữa. Chứ đợi tới lúc rạn rồi thì chả còn tác dụng đâu ạ.

vantran

Tài xế mới
Mình có nghe bác sĩ nói rạn da là do cơ địa của từng người, mẹ mình sinh 5 người con nhưng không hề có một vết rạn nào. Xức thuốc chỉ hạn chế phần nào thôi, chứ không giải quyết triệt để.

minhtu

Tài xế mới
E thoa dầu dừa nè mom, mà thấy rạn vẫn rạn ạ. ? giờ chắc cải thiện k đươc chắc phải đợi sinh xong quá ạ

gojekaz

Tài xế mới
Ui chời ơi, nghe các Mẹ tả mà mình không thể nhịn được cười, cứ thế ôm bụng cười thôi... Mình 35 tuần, tăng 21kg rồi. Cũng vì kiêng cữ (cả ông xã cũng cấm), sợ ảnh hưởng đến con, thành ra chằng dám bôi bất kì loại kem gì. Giờ soi gương, nhìn người cứ như là Hà Nội 12 ngày đêm khói lửa ấy... Tớ rạn từ ngực, bụng, mông, đùi và xuống đến tận khu đầu gối (phía sau), nom te tua thì cứ gọi là thảm hại... Đã thế nó còn mang cái màu... bánh mì cháy nữa chứ. Ông xã vẫn phải động viên thường xuyên mới ổn đấy. Nghe người lớn bảo khi nào sinh xong, những vết rạn ấy tuy không co lại, nhưng cũng không bị thâm nữa nên cũng đỡ. Sinh xong, chịu khó gen bụng với cả bôi kem sau vậy, hix...

lantran

Tài xế mới
Em nghĩ chẳng có cách gì đâu.rạn đó cơ địa rồi ạ.ai bị sẽ bị.bôi đủ thứ cũng bị.ai không bị sẽ không bị.với Mom nào tăng cân nhiều trong thai kì sẽ có nguy cơ rạn nhiều hơn ạ

forevervn

Tài xế mới
Mình có cô em họ, xài kem chống rạn từ lúc mới có bầu. Hồi trẻ nó cũng siêng tập tành aerobic lắm nên bụng phẳng lì. Thế mà giờ sinh xong 2 đứa thì nhìn cái bụng thấy ghê ... bèo nhèo, đùn lại như dạ dày heo í. Còn mẹ mình thì tới giờ người chẳng có vết rạn nào, mặc dù bà béo lên gần 20 kg so với hồi con gái. Cho nên rút kinh nghiệm, rạn da hay không tùy người thôi mẹ nó àh.

minhanhtrantran

Tài xế mới
Tớ vừa sang tháng thứ 6, chưa thấy rạn nứt chỗ nào cả nhưng cũng chuẩn bị tâm lý sẽ được vẽ biểu đồ ở bụng và ngực (tớ chửa ngực) rùi. Nghe lời mấy chị đã qua sinh nở thì tùy vào cơ địa từng người chứ Lotion chống rạn chẳng xi nhê gì hết.

weboyvn

Tài xế mới
Cá nhân mình thì cho là kem rạn da không giải quyết được vấn đề rạn, vì thế tên đầy đủ của kem nào cũng ghi là 'chống rạn da" chứ ko phải là "trị rạn da". Nếu các bạn muốn tránh bị rạn da thì cần phải có một quá trình dưỡng da ngay cả khi chưa mang bầu giúp cho da có độ đàn hồi tốt để hạn chế tối đa mức rạn khi bạn mang bầu. Thêm nữa cơ địa mỗi người cũng là yếu tố quyết định da bạn có rạn nhiều hay ít. Vì thế nếu bạn nào đã bị rạn rồi thì chắc bôi kem cũng chỉ để hạn chế bị rạn thêm thôi chứ chả biến mất các vết đã rạn được. Tớ mang bầu tập 1 ko bị rạn chút nào. Cũng là do chăm chỉ xài body lotion từ khi còn thanh niên 16,17 tuổi. Tớ sinh tập 1 đúng ở tuổi 30 luôn. Nhưng sinh xong thì sữa về nhanh quá mà tở lại nhiều sữa nên hai bầu ngực rạn kinh khủng, mặc dù tớ cũng rất chăm chỉ xài kem dưỡng da vùng ngực. Thế mới đau chứ. Sau khi cai sữa con xong, nhìn lại ti mẹ thấy loằng ngoằng vết rạn tím tím như râu mèo. May quá sau 1 năm thì cái đám râu mèo ấy nó dần chuyển thành màu trắng nên giờ nhìn cũng đỡ. Giờ có bầu tập 2, tớ hoảng nhất về cái viễn cảnh 2 bên ngực lại rạn. huhu

phokhongmua

Tài xế mới
Bản thân mình cũng thấy vấn đề rạn da hay không phụ thuộc vào cơ địa của từng người, cụ thể là độ đàn hồi của da. Hồi mới bầu bí mình cũng lo lắng về chuyện này lắm nên tìm hiểu trên sách báo, internet...rồi tư vấn bác sỹ, dược sỹ... lung tung hết cả. Và câu trả lời đúng như mình nghĩ. Tuy nhiên bác sỹ tư vấn 1 số biện pháp nhằm hạn chế rạn da trong quá trình mang thai. Các mẹ thamkhảo nhé 1. Luôn giữ ẩm cho da bằng cách

<ul><li>Uống nhiều nước: khoảng 2 lít nước/ngày chưa kể sữa và nước cam</li><li>Dùng kem dưỡng da hàng ngày. Chỉ cần body lotion loại tốt là được chứ ko cần phải dùng kem chống rạn. Bản thân mình bôi body lotion 2 lần/ngày vào mỗi buổi sáng và buổi tối ngay sau khi tắm xong. Nhớ là vừa bôi kem dưỡng da vừa massage da các mẹ nhé. Vùng ngực và bụng thì các mẹ massage theo chiều kim đồng hồ còn vùng đùi thì massage từ dưới lên</li><li>Nếu có thể các mẹ dùng dầu dưỡng da chiết xuất từ quả hạnh nhân (sweet almond oil). Bôi dầu thì cũng khó chịu vì rất nhờn nhưng lại là 1 biện pháp dưỡng da rất hiệu quả</li></ul>

2. Tăng cân 1 cách đều đặn và hợp lý. Như mình cao 1, 55 m nặng 46 kg trước khi mang bầu thì bác sỹ khuyên mình chỉ tăng tối đa 15 kg và mức tăng hàng tháng là từ 1 đến 2 kg. Tháng vừa rồi mình tăng những 3kg/tháng so với trung bình là 1,1kg/tháng nên khi khám bác sỹ hỏi luôn mình có ăn nhiều đồ ngọt và béo ko. Nếu có thì phải dừng ngay những thứ đó lại Chúc các mẹ luôn đẹp kể cả khi bầu bí