7 CÁCH TĂNG CHIỀU CAO CHO CÁC BẠN NẤM LÙN

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Các bạn nấm lùn đôi khi sẽ rất tự ti với chiều cao của mình, bị bạn bè chê bai, mang mình ra làm trò đùa, nhưng các bạn đừng nản chí hãy biến đau thương thành sức mạnh, làm động lực mỗi ngày cho mình.
Mình sẽ bỏ qua phần gen, vì cái này chúng ta không thể can thiệp được rồi nên chúng ta sẽ đi vào phần dinh dưỡng và tập luyện

1. Ăn đúng cách

Ăn đúng cách là bạn phải ăn cân bằng các chất dinh dưỡng, ăn uống cân bằng sẽ giúp chiều cao được cải thiện hiệu quả nhất. Nếu bạn chỉ ăn 1 loại thức ăn trong một thời gian dài, bạn sẽ bị thiếu chất và ảnh hưởng đến sự phát triển của cơ thể. Vd hôm nay bạn ăn thịt, rau thì hôm sau mình ăn thịt khác, rau khác, hoặc cá hải sản chẳng hạn. Bạn càng ăn đa dạng thì bạn càng bổ sung đầy đủ chất cho cơ thể
Hãy tránh xa các loại thức ăn có nhiều đường và nước ngọt có ga chúng hoàn toàn gây hại cho cơ thể của bạn nó sẽ
khiến cơ mật độ xương của bạn bị xa sút nhanh chóng và điều đó khiển bạn khó tăng chiều cao được

2. Bổ sung thêm protein cho cơ thể

Lâu nay chúng ta thường nghĩ protein chỉ có lợi cho cơ bắp nhưng thật sự nó cũng tham gia vào quá trình giúp bạn cao hơn đấy, bổ sung protein thiết yếu sẽ giúp bạn tăng chiều cao dễ dàng hơn, protein có trong thịt cá trứng sữa...

3. Bổ sung vitamin D và canxi

Nói về chiều cao thì canxi và vitamin D là 2 thứ được đề cập nhiều nhất và chúng cũng luôn đi chung với nhau. Thiếu hụt vitamin D sẽ khiến cho cơ thể khó hấp thụ canxi và kích thích cơ thể sẳn sinh ra hocmon tăng trưởng. Thực phẩm giàu canxi có trong các loại sữa, pho mai, kem, rau lá xanh, đậu nành, ngũ cốc.... Các thực phẩm giàu vitamin D gồm có dầu cá, nấm, ngũ cốc...và ánh nắng mặt trời là nguồn cung cấp vitamin D dồi dào nhất. Với ánh nắng mặt trời thì bạn chỉ cần vài phút mỗi ngày là đủ lượng vitamin cần thiết

4. Kẽm

Kẽm có tác động không nhỏ đến các hocmon tăng trưởng đặt biệt là nó cần thiết với trẻ nhỏ và lứa tuổi dậy thì. Nếu bạn muốn phát triển chiều cao tiềm năng tối đa thì bạn nên để ý đến chất này trong bữa ăn của mình hoặc con cái của bạn. Kẽm có trong hải sản, các loại thịt của động vật có vỏ, rau chân vịt....

5. Thực phẩm bổ sung

Nếu bạn thấy bữa ăn của mình không đủ dinh dưỡng và cần phải bổ sung thêm thì có thể xem xét việc bổ sung các loại vitamin thiết yếu hoặc mua các loại vitamin bạn muốn bổ sung như canxi hoặc kẻm để bổ sung cho cơ thể

6. Ngủ đủ giấc

Không phải tự nhiên mà ông trời sinh ra giấc ngủ, với bạn giấc ngủ đơn giản là nằm và nhắm mắt nhưng với cơ thể đó là thời gian vàng để sử lý các vấn đề phát sinh trong ngày như sửa chữa mô tế bào, hồi phục các chức năng...mà trong đó có cả việc phát triển chiều cao nữa. Khi ngủ cơ thể mình phát ra hocmon tăng trưởng giúp bạn phát triển mọi thứ từ cơ bắp đến chiều cao. Nếu bạn ngủ đủ giấc và đúng giờ mỗi ngày bạn sẽ có chiều cao vượt trội người khác đấy

7. Tập luyện

Tập luyên là cách để bạn phát triển chiều cao đáng kể, dù bạn có bận rộn đến đâu thì bạn cũng nên tập luyện đều đặn hằng tuần. Ở tuổi dậy thì thì tập luyện càng thường xuyên thì chiều cao của bạn càng phát triển tích cực. Tất cả các bài tập luyện đều tốt cho cơ thể, mặc dù không có bài tập luyện nào chuyên biệt cho phát triển chiều cao nhưng những bài liên quan đến kéo giãn cơ thể và nhảy cao sẽ giúp ích cho cột sống của bạn rất nhiều. Gym, bóng chuyền, bóng rổ, bơi lội đều giúp ích cho xương và phát triển chiều cao của bạn