15 Củ Build PC Chiến Game Max Setting

alobabyday

Tài xế Đồng
Hello 500 anh em. Lại là Naughty Boy đây. Đã lâu rồi mình mới quay lại với anh em. Hôm nay sẽ là một bài giới thiệu về dàn máy chiến game 15 củ mà mình mới tậu. p/s: Ảnh bìa lừa tình nha ?

Đầu tư “cực khủng” để Test Game
Số là thời gian qua được anh em ủng hộ rất nhiều những game mà mình giới thiệu. Nhưng do con “siêu laptop” của mình nó đã không còn ngon để tiếp tục test game nữa. Thế là mình dành 2 tuần mai danh ẩn tích đi phụ hồ để có đủ 15 triệu build 1 dàn máy ngon hơn phục vụ anh em haha. Khổ lắm chứ sướng gì đâu :v

Sở dĩ bây giờ anh em có thể build được một dàn máy ngon với giá thơm là do giá RAM và card màn hình đã hạ nhiệt rất nhiều. Nhớ lại giá RAM một năm trước mình vẫn còn bàng hoàng :D. Bây giờ thì với tầm đó các bác đã tậu được tận 2 thanh :v.

Chi tiết các thành phần của bộ máy
Thực sự để build được dàn này là cả một câu chuyện dài :D. Vì muốn tiết kiệm hết mức nên mình đã săn deal cho từng linh kiện. Mua từng thứ về rồi tự lắp. Kết quả là tiết kiệm được gần 2tr so với mua tất cả ở một của hàng ? ảo chưa. 2 deal to nhất mình săn được là con Core I5 9400F và con card Asus Strix RX570 4GB. Bên dưới là chi tiết giá phần cứng mình đã sắm:

Chi tiết linh kiện của bộ máy của mình

Chi tiết linh kiện của bộ máy của mình
CPU: Intel Core I5 9400F: 4.090.000 (giá gốc 4.800.000)
Ram: Corsair Vengeance LPX: 1.290.000
VGA: Asus Strix ROG RX 570 4GB: 3.450.000 (Giá gốc 4.600.000)
Main: Gigabyte Aorus B360 M Pro: 2.250.000
PSU: Corsair VS550: 1.130.000
SSD: Kingston a400 240GB: 700.000
CASE: 800.000
————————-
✪ Tổng: 13.710.000

Thật ra vẫn chưa tới 15 triệu đúng hông. Quá thơm :D. Phần các bác quan tâm nhất chắc có lẽ là con RX570 đúng hông. Với giá mình mua chỉ 3.5tr nhưng con này có hiệu năng ngang bằng với NVIDIA GTX 1060 3GB nha. Mạnh mà lại rất rẻ. Mỗi tội ăn điện nhiều hơn một tí. Nhưng mình nghĩ vẫn rất đáng để mua. Lưu ý là anh em nên mua card Radeon mới nha. Card cũ giờ thì toàn trâu cày, vớ phải thì mệt :D.

Nâng cấp về hiệu năng:
Ram: Quả thực 8GB Ram bên trên đã quá đủ để chiến các game online bây giờ rồi. Nhưng đôi lúc mình vẫn cảm thấy thiếu thiếu do mình hay mở rất nhiều ứng dụng cùng lúc nên đã mua thêm 1 thanh 8 GB nữa.

SSD: Mình đã mua thêm một con SSD NVMe PCIe Gen3x4 của Samsung (pm981a 256GB): Tốc độ bàn thờ luôn anh em ạ. Nhanh hơn ổ SSD Sata III mình đã mua trước đó rất nhiều. Tuy nhiên anh em nào muốn nâng cấp SSD này giống mình thì nên check kĩ xem main mình có hổ trợ M2 PCIe x 4 không để được max tốc độ nha.

HDD: Với 2 chiếc SSD bên trên đã cho tổng dung lượng tầm 500GB rồi, vẫn đủ dùng với nhu cầu bình thường. Nhưng mình phải lưu nhiều game cho anh em nên đã sắm thêm một con HDD của WD với dung lương 1TB (WD10EZEX). Đã dùng hơn 9 tháng mà vẫn chưa thấy lỗi lầm gì :v.

Nâng cấp về độ ổn định:
Tản Nhiệt: Sau khi dùng quạt stock được tầm 1 tuần, một phần vì nó xấu và quan trọng hơn là hiệu quả tản nhiệt quá kém. Toàn 50 độ C lúc không tải. Nên mình đã quyết định mua em tản nhiệt Cooler Master T400i. Sau khi lắp thì nhiệt độ giảm hẳn 10 độ xuống tầm 40 độ nha. Cực kì mát mà quạt lại rất êm nữa.

Con tản này y chang con Cooler Master HYPER 212. Khác biệt duy nhất là con t400i chỉ hổ trợ lắp cho chip Intel. Anh em xài AMD lưu ý nha. Mình dùng chip Intel nên mua con này rẻ hơn được 50% luôn :v.

Quạt case: Mình đã mua thêm 5 cái quạt case nữa :v. Lắp full luôn. Chỉ mua loại rẻ thôi nhưng nó giúp đối lưu luồng không khí trong case tốt hơn. Anh em nên tìm hiểu luồng gió âm – dương trong case để lắp quạt cho hợp lý nha. Không lại làm nó nóng thêm :v.

Case “ghẻ” này thì mạnh cỡ nào ?
Mình là fan của dòng game FPS nên đã chiến con CS:GO max setting. Khung hình toàn trên 188-200 fps :D. Mình cũng muốn test thêm nhiều game offline nữa nhưng mới lấy máy về chưa làm được nhiều :D. Chỉ vài game dưới đây thôi:

Chiến CS:GO max cấu hình quá ngon

Chiến CS:GO max cấu hình quá ngon
CS: GO 180 – 200 fps
LOL: 200 – 220 FPS
PUPG: 80 – 90 PFS

Anh em có thể tham khảo thêm video này. Coi xong thì anh em sẽ thấy thằng NVIDIA xưa nay nó hút máu mình thế nào. Con này mạnh như 1060 mà giá lại thấp hơn cả 1050Ti :D.

Chốt một câu là anh em khi build máy cứ sáng suốt tìm hiểu kĩ từng linh kiện rồi đến mua. Không tự lắp được thì nhờ người lắp. Đừng có quá tin vào mấy lời nâng bi NVIDIA rồi dìm AMD. Mình thấy quá may mắn khi mua được con card ngon RX570 này :D.